Thứ sáu, 18/12/2015 - 08:07

Ba phút cùng luật sư:

Cảnh sát giao thông muốn là có quyền dừng xe người tham gia giao thông?

Dân trí

Thời gian gần đây, nhiều bạn đọc thắc mắc về việc cảnh sát giao thông dừng xe dù họ không vi phạm luật. Như vậy có đúng không?

Cảnh sát giao thông được dừng xe trong trường hợp nào?

Trao đổi cùng Dân trí trong chương trình "Ba phút cùng luật sư", luật sư Nguyễn Đức Chánh - Giám đốc công ty luật Đức Chánh khẳng định không phải cảnh sát giao thông (CSGT) muốn dừng phương tiện đang di chuyển trên đường bất cứ lúc nào cũng được. Quyền hạn dừng xe của CSGT có quy định rất cụ thể.

Thưa luật sư, thời gian gần đây, nhiều bạn đọc thắc mắc về việc cảnh sát giao thông dừng xe dù họ không vi phạm luật lệ. Như vậy có đúng không?

Xin chào bạn đọc Dân trí,

Quyền hạn dừng xe trên đường của cảnh sát giao thông được Quy định rất rõ trong Thông tư 65/2012/TT-BCA ban hành ngày 30 tháng 10 năm 2012 về Quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của Cảnh sát giao thông đường bộ.

Theo đó, chỉ có 5 trường hợp CSGT được phép dừng phương tiện chứ không phải có thể dừng bất cứ lúc nào.

Vậy cụ thể trong trường hợp nào CSGT được phép dừng xe đang lưu thông trên đường, thưa luật sư?

Cụ thể, theo điều 14 của thông tư 65/2012/TT-BCA thì cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện giao thông để kiểm soát trong các trường hợp sau:

Thứ 1, Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

Thứ 2, Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

Thứ 3, Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

Thứ 4, Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

Cuối cùng, tổ tuần tra phải nhận được tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

CSGT được dừng xe trong 5 trường hợp cụ thể
CSGT được dừng xe trong 5 trường hợp cụ thể

Khi cảnh sát giao thông dừng xe bảo người tham gia giao thông vi phạm lỗi vượt đèn đỏ, chạy quá tốc độ… nhưng không có bất cứ chứng cứ gì. Vậy cảnh sát giao thông có quyền ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính hay không?

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012  thì người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính của người vi phạm.

Như vậy, nếu cho rằng người tham gia giao thông vượt đèn đỏ, chạy quá tốc độ… thì cảnh sát giao thông phải chứng minh sự vi phạm đó dựa trên kết quả thu được của máy quay phim, người làm chứng… thì mới được phép lập biên bản xử phạt.

Xin cảm ơn luật sư!

Tùng Nguyên - Phạm Nguyễn - Ngọc Tiến (thực hiện)