Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

Ông Tô Huỳnh Phát (tieuhoathuong86@...) nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 10/2014, sau đó ông đã đến Trung tâm giới thiệu việc làm tại đường Hồng Bàng, phường 14, quận 6, TP. Hồ Chí Minh đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Ngày 7/1/2015 ông Phát nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.
>>Đóng bảo hiểm 1 năm, nghỉ việc được Bảo hiểm trả bao nhiêu?
>>Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, chế độ hưu trí thế nào?
>>Trả lương những ngày nghỉ bằng 300% lương thực trả

Ông Phát hỏi, trường hợp của ông có được giải quyết nhận trợ cấp thất nghiệp 1 lần cho những tháng còn lại khi đã có việc làm mới không? Ông có bị ngưng trợ cấp theo như quy định mới không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời ông Phát như sau:

Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp nộp trước ngày 1/1/2015

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 39 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động đã nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trước ngày 1/1/2015 thì thực hiện theo quy định của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp; Nghị định số 100/2012/NĐ-CP ngày 21/11/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP nêu trên.

Theo quy định tại Điều 41 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 nêu trên thì Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/5/2015. Các Nghị định sau đây sẽ hết hiệu lực kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành: Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008; Nghị định số 100/2012/NĐ-CP ngày 21/11/2012.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 nêu trên thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc trường hợp có việc làm sẽ được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng giá trị của tổng trợ cấp thất nghiệp của số thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp còn lại theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Bảo hiểm xã hội.

Như vậy, trường hợp của ông Phát nếu nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trước ngày 1/1/2015 thì sẽ được hưởng khoản trợ cấp 1 lần nếu có việc làm theo các quy định nêu trên (Nghị định số 127/2008/NĐ-CP hết hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2015).

Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp nộp từ ngày 1/1/2015

Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc làm.

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm thì người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc trường hợp tìm được việc làm được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, nếu ông Phát nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp từ ngày 1/1/2015 thì ông sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm và được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo theo các quy định nêu trên.
Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp
Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp

Công ty cổ phần Cơ khí xây dựng Tân Định có 3 lao động làm việc từ tháng 6/2005. Đến ngày 31/3/2008, các lao động này chuyển sang Công ty Thương mại vật liệu xây dựng.

Thứ năm, 21/05/2015 - 08:20

Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước
Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước

Tại dự thảo Nghị định quy định quản lý lao động, tiền lương, tiền thưởng đối với công ty có cổ phần, vốn góp chi phối của Nhà nước, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đề xuất quy định quản lý tiền lương, thù lao, tiền thưởng của người quản lý công ty.

Thứ tư, 20/05/2015 - 08:51

Có được trích lương để giữ chân người lao động?
Có được trích lương để giữ chân người lao động?

Tôi được hứa hẹn trở thành nhân viên chính thức trong một Cty CP sau 2 tháng thử việc. Tuy nhiên, khi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ), Cty đưa ra điều khoản trong hợp đồng: Trích lại 20% lương mỗi tháng của người lao động (NLĐ) và sẽ trả sau khi HĐLĐ hết thời hạn. Xin được hỏi, Cty có được phép đưa ra điều khoản trong HĐ như vậy không? - Bạn đọc Hoàng Văn Lâm (Hà Giang)

Thứ ba, 19/05/2015 - 09:12

DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?
DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?

Bà Nguyễn Ngọc Minh Hằng (hangcdc1@...) sinh ngày 28/7/1962, tham gia BHXH từ tháng 1/1985, từ tháng 5/1995 đến hết tháng 4/2012 công tác tại Công ty cổ phần Tập đoàn Điện tử Công nghiệp Việt Nam (CDC).

Thứ hai, 18/05/2015 - 03:20

Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?
Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?

Ông Nguyễn Sỹ Tài (taixaque_43@...) làm việc ở doanh nghiệp và được cấp thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn đến ngày 30/6/2015, nhưng cuối tháng 4/2015 ông nghỉ việc. Vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp ông Tài có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không?

Thứ bảy, 16/05/2015 - 05:10

Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?
Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?

Bà Lê Thị Thúy (lethuybn88@...) công tác y tế học đường tại trường học theo hợp đồng với UBND huyện tại tỉnh Bắc Ninh, hưởng lương bậc 1 hệ trung cấp (hệ số 1,86).

Thứ sáu, 15/05/2015 - 08:15

Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi
Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi

Tôi đã làm việc được 20 năm. Tới tháng 6.2015, tôi đủ tuổi nghỉ hưu (60 tuổi) nhưng Cty vẫn muốn tôi tiếp tục làm việc. Xin hỏi, nếu tôi và Cty tiếp tục hợp tác thì cần những điều kiện gì? - Bạn đọc Phạm Hùng, Hà Nam

Thứ năm, 14/05/2015 - 08:25

Mượn tên xin đi làm, nghỉ việc có được trợ cấp?
Mượn tên xin đi làm, nghỉ việc có được trợ cấp?

Năm 1990 em tôi mượn tên tôi xin việc làm ở Khu công nghiệp. Nay em nghỉ việc về quê, nhờ tôi lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp, tiền nghỉ hưu; trong khi tôi cũng muốn nghỉ việc tại công ty mình do tuổi lớn rồi.

Thứ tư, 13/05/2015 - 12:16

Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi
Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

Theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, pháp luật hiện hành chỉ quy định về giới hạn thời giờ làm việc, không quy định thời điểm bắt đầu ca làm việc. Thời điểm bắt đầu ca làm việc do doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

Thứ ba, 12/05/2015 - 08:48

Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?
Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?

Công ty của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) mua 2 gói BHYT cho nhân viên là BHYT của Nhà nước và BHYT tư nhân. Với gói BHYT tư nhân, nhân viên công ty được cung cấp dịch vụ tốt hơn, khám, chữa bệnh với phương tiện hiện đại và nhanh chóng hơn, do vậy hầu hết nhân viên đều không sử dụng gói BHYT của Nhà nước.

Thứ hai, 11/05/2015 - 09:05

Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?

Làm việc bao nhiêu năm thì được tăng ngày nghỉ hàng năm.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:37

Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tôi đang làm việc tại công ty và tham gia đóng bảo hiểm từ năm 2002 đến nay. Tôi muốn nghỉ việc và tìm công việc mới phù hợp hơn, nhưng phòng nhân sự công ty nói là công ty đang nợ tiền bảo hiểm từ 2012 cho đến nay.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:30

ĐÁNG QUAN TÂM
Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013
Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013

Theo ý kiến cử tri tỉnh Bắc Giang, hiện nay các doanh nghiệp Nhà nước đóng BHXH cho người lao động theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng/tháng, tuy nhiên, khi BHXH giải quyết các chế độ cho người lao động chỉ chi trả dựa trên mức lương cũ 1.050.000 đồng/tháng.

Thứ năm, 07/05/2015 - 06:56

Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?
Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?

Ông Đinh Quang Khánh, giáo viên Trường Tiểu học Suối Tọ (tỉnh Sơn La) đề nghị giải đáp về việc hưởng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Văn bản hợp nhất số 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Thứ tư, 06/05/2015 - 07:36

Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế
Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế

* Tôi làm việc tại công ty từ năm 2000 nhưng đến năm 2003 mới được ký hợp đồng lao động (HĐLĐ). Mới đây, tôi xin nghỉ việc, công ty tính trợ cấp thôi việc cho tôi từ năm 2003 đến hết năm 2008...

Thứ ba, 05/05/2015 - 06:58

Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi

Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn một số điều của Nghị định 108/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế.

Thứ sáu, 01/05/2015 - 07:25

Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã
Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã

Trường hợp có thời gian công tác ở trạm y tế xã, phường rồi nghỉ việc về gia đình hoặc tự ý bỏ việc để xin vào cơ quan Nhà nước; xin thôi việc để làm nghề khác thuộc biên chế Nhà nước… đều không được tính là thời gian công tác hưởng BHXH.

Thứ năm, 30/04/2015 - 09:40

Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%
Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%

Tôi được hưởng lương hưu kể từ ngày 1-1-2015. Theo Nghị định 09/CP (có hiệu lực từ ngày 10-3-2015) thì lương hưu sẽ được điều chỉnh tăng 8% và được tính từ tháng 1. Thế nhưng, khi tôi nhận lương hưu tháng 4 thì vẫn chưa được điều chỉnh.

Thứ tư, 29/04/2015 - 06:43

Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?
Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?

Khi nhà nước điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng, Công ty tôi tiến hành điều chỉnh thang lương đối với người lao động. Luật sư cho tôi hỏi có cần thiết ký phụ lục hợp đồng trong trường hợp này không?

Thứ ba, 28/04/2015 - 07:31

4 mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề y
4 mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề y

Công chức, viên chức công tác tại Bệnh viện Lao và bệnh phổi sẽ xét theo công việc đảm nhận thường xuyên để áp dụng chủ yếu theo 4 mức phụ cấp ưu đãi nghề 70%, 60%, 40% và 30%.

Thứ hai, 27/04/2015 - 09:37

Nghỉ việc để chăm sóc thân nhân có bị sa thải?
Nghỉ việc để chăm sóc thân nhân có bị sa thải?

Mẹ tôi nhập viện mổ mắt, tôi gửi đơn xin nghỉ phép một tuần để chăm sóc mẹ (tôi còn nguyên 12 ngày phép năm chưa nghỉ). Khi đi làm trở lại thì được phòng nhân sự thông báo: Cty sẽ tiến hành kỷ luật sa thải tôi vì nghỉ việc nhưng chưa được sự đồng ý của ban GĐ. Nếu Cty sa thải tôi trong trường hợp này có đúng luật không? (Trần Thị Lan, Hưng Yên)

Chủ nhật, 26/04/2015 - 09:07

Tiền lương làm thêm giờ dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5
Tiền lương làm thêm giờ dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5

Bộ LĐ-TB&XH có hướng dẫn cụ thể việc tính tiền lương làm thêm giờ vào dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5.

Chủ nhật, 26/04/2015 - 09:02

Cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ khi tuyển dụng viên chức
Cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ khi tuyển dụng viên chức

Cử tri tỉnh Sơn La đề nghị Bộ Nội vụ phối hợp với Bộ Giáo dục và Đào tạo có văn bản hướng dẫn cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ đối với việc tuyển dụng công chức, viên chức.

Thứ bảy, 25/04/2015 - 06:36

Thời hạn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp
Thời hạn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

Ông Đỗ Văn Ngãi (tỉnh Bắc Ninh) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm. Từ tháng 3/2015, ông nghỉ việc để đi xuất khẩu lao động trong thời gian 3 năm. Vậy khi về nước ông Ngãi mới làm thủ tục lĩnh trợ cấp thất nghiệp có được không?

Thứ sáu, 24/04/2015 - 09:43