Có được trích lương để giữ chân người lao động?

Tôi được hứa hẹn trở thành nhân viên chính thức trong một Cty CP sau 2 tháng thử việc. Tuy nhiên, khi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ), Cty đưa ra điều khoản trong hợp đồng: Trích lại 20% lương mỗi tháng của người lao động (NLĐ) và sẽ trả sau khi HĐLĐ hết thời hạn. Xin được hỏi, Cty có được phép đưa ra điều khoản trong HĐ như vậy không? - Bạn đọc Hoàng Văn Lâm (Hà Giang)
>>Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
>>Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
>>Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

- Chúng tôi xin trích dẫn Bộ luật LĐ năm 2013 để anh tham khảo: “HĐLĐ là sự thoả thuận giữa NLĐ và NSDLĐ về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động” (Điều 15).

“Những hành vi NSDLĐ không được làm khi giao kết, thực hiện HĐLĐ: …2. Yêu cầu NLĐ phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện HĐLĐ” (Điều 20).

Nghị định 47/2010/NĐ-CP ngày 6.5.2010 quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động như sau: “Phạt tiền từ
15.000.000 - 30.000.000 đồng đối với NSDLĐ có một trong những hành vi sau đây: a) Bắt NLĐ đặt cọc tiền không tuân theo những quy định của pháp luật” (Điểm a, khoản 4,
Điều 8).

Như vậy, về nguyên tắc pháp luật tôn trọng quyền tự do thỏa thuận giữa NLĐ và NSDLĐ về việc làm, mức lương cũng như hình thức trả lương trong HĐLĐ. Những thỏa thuận này không được trái với các quy định của pháp luật. Tuy nhiên, pháp luật hiện hành không cho phép NSDLĐ được quyền thu tiền đặt cọc đối với NLĐ làm việc ở trong nước. Do đó, trong trường hợp Cty trích 20% lương để giữ anh ở lại làm việc là trái các quy định của pháp luật.

Theo Luật gia Vũ Thị Hường - Cty luật TNHH Everest/Báo Lao động

MỚI NHẤT
Lao động hợp đồng có được áp dụng bảng lương hành chính?
Lao động hợp đồng có được áp dụng bảng lương hành chính?

Ông Trần Đình Nam (namk47@...) ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm làm việc tại phòng chuyên môn thuộc UBND huyện. Vậy, trường hợp của ông Nam có được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang không?

Thứ tư, 03/06/2015 - 05:00

Thẩm quyền cho thôi việc, nghỉ hưu đối với công chức, viên chức
Thẩm quyền cho thôi việc, nghỉ hưu đối với công chức, viên chức

Ông Hoàng Văn Sóng, công tác lại Liên minh Hợp tác xã tỉnh Lạng Sơn, đề nghị giải đáp về thẩm quyền giải quyết thôi việc và thông báo cho thôi việc, cho nghỉ hưu đối với cán bộ ngạch chuyên viên và tương đương công tác tại Liên minh Hợp tác xã theo quy định tại Nghị định 46/2010/NĐ-CP.

Thứ ba, 02/06/2015 - 11:01

Trách nhiệm của NSDLĐ đối với người bị tai nạn lao động
Trách nhiệm của NSDLĐ đối với người bị tai nạn lao động

Ngày 27/11/2014, ông Hồng Hải bị tai nạn giao thông trên đường đi làm từ nhà đến công ty, đã được giám định với tỷ lệ suy giảm khả năng lao động là 10% và được BHXH chi trả chế độ tai nạn lao động theo quy định của Luật BHXH.

Thứ hai, 01/06/2015 - 02:13

Tính thời gian nâng lương khi chuyển loại công chức
Tính thời gian nâng lương khi chuyển loại công chức

Bà Đỗ Thị Hằng (hangtin3k1@...) là công chức cấp xã ở Hà Nội, được tuyển dụng từ ngày 1/7/2010, xếp ngạch 01a.003, bậc lương 1/10, hệ số 2,1, thực hiện chế độ tập sự trong 12 tháng, hưởng 85% lương. Đến ngày 1/7/2011, bà Hằng được bổ nhiệm ngạch chính thức và hưởng 100% lương.

Chủ nhật, 31/05/2015 - 10:05

Hướng dẫn điều chỉnh lương hưu trường hợp nghỉ trước 1995
Hướng dẫn điều chỉnh lương hưu trường hợp nghỉ trước 1995

BHXH Việt Nam hướng dẫn một số nội dung về thực hiện chế độ BHXH đối với trường hợp nghỉ việc hưởng lương hưu trước ngày 1/1/1995 nhưng chưa được cộng phụ cấp thâm niên nghề với lương chính để làm cơ sở tính lương hưu; việc tính thời gian công tác trong quân đội và tính phụ cấp thâm niên quân đội trong lương hưu.

Thứ sáu, 29/05/2015 - 08:02

Quyền, nghĩa vụ khi tham gia quỹ hưu trí tự nguyện
Quyền, nghĩa vụ khi tham gia quỹ hưu trí tự nguyện

Tại dự thảo Nghị định quy định quỹ hưu trí tự nguyện, Bộ Tài chính đã đề xuất quy định về quyền và nghĩa vụ của thành viên tham gia quỹ cũng như của doanh nghiệp sử dụng lao động.

Thứ tư, 27/05/2015 - 12:55

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2015 thế nào?
Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2015 thế nào?

Ông Nguyễn Thanh Toàn (Đồng Nai) bắt đầu làm việc tại công ty ngày 1/1/2008, sau 2 tháng thử việc được ký hợp đồng chính thức. Mức lương cơ bản hiện tại của ông Toàn là 8.940.000 đồng, tổng thu nhập là 15.000.000 đồng sau khi trừ tiền bảo hiểm.

Thứ ba, 26/05/2015 - 09:07

Tạm dừng trợ cấp thất nghiệp
Tạm dừng trợ cấp thất nghiệp

Tôi đang có 3 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng hết tháng thứ hai, có thông báo dừng trợ cấp thất nghiệp cho tôi. Xin hỏi, có những lý do gì dẫn tới việc tạm dừng trợ cấp? Hoàng Yến (Quận Nam Từ Liêm)

Thứ hai, 25/05/2015 - 09:26

Cần nắm rõ những quy định mới của Luật BHXH 2014
Cần nắm rõ những quy định mới của Luật BHXH 2014

Tôi nghe báo đài đều nói luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có sửa đổi về cách tính lương hưu, áp dụng từ ngày 1/1/2016. Trước đây, sau khi nghỉ việc lãnh bảo hiểm xã hội một lần; nhưng giờ phải đợi đến tuổi hưu thì mới cho lãnh một lần. Tôi hiểu như vậy có đúng không?

Thứ bảy, 23/05/2015 - 06:59

Bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội?
Bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội?

Người sử dụng lao động và người lao động có bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội.

Thứ sáu, 22/05/2015 - 01:53

Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp
Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp

Công ty cổ phần Cơ khí xây dựng Tân Định có 3 lao động làm việc từ tháng 6/2005. Đến ngày 31/3/2008, các lao động này chuyển sang Công ty Thương mại vật liệu xây dựng.

Thứ năm, 21/05/2015 - 08:20

Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước
Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước

Tại dự thảo Nghị định quy định quản lý lao động, tiền lương, tiền thưởng đối với công ty có cổ phần, vốn góp chi phối của Nhà nước, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đề xuất quy định quản lý tiền lương, thù lao, tiền thưởng của người quản lý công ty.

Thứ tư, 20/05/2015 - 08:51

ĐÁNG QUAN TÂM
DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?
DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?

Bà Nguyễn Ngọc Minh Hằng (hangcdc1@...) sinh ngày 28/7/1962, tham gia BHXH từ tháng 1/1985, từ tháng 5/1995 đến hết tháng 4/2012 công tác tại Công ty cổ phần Tập đoàn Điện tử Công nghiệp Việt Nam (CDC).

Thứ hai, 18/05/2015 - 03:20

Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?
Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?

Ông Nguyễn Sỹ Tài (taixaque_43@...) làm việc ở doanh nghiệp và được cấp thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn đến ngày 30/6/2015, nhưng cuối tháng 4/2015 ông nghỉ việc. Vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp ông Tài có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không?

Thứ bảy, 16/05/2015 - 05:10

Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?
Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?

Bà Lê Thị Thúy (lethuybn88@...) công tác y tế học đường tại trường học theo hợp đồng với UBND huyện tại tỉnh Bắc Ninh, hưởng lương bậc 1 hệ trung cấp (hệ số 1,86).

Thứ sáu, 15/05/2015 - 08:15

Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi
Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi

Tôi đã làm việc được 20 năm. Tới tháng 6.2015, tôi đủ tuổi nghỉ hưu (60 tuổi) nhưng Cty vẫn muốn tôi tiếp tục làm việc. Xin hỏi, nếu tôi và Cty tiếp tục hợp tác thì cần những điều kiện gì? - Bạn đọc Phạm Hùng, Hà Nam

Thứ năm, 14/05/2015 - 08:25

Mượn tên xin đi làm, nghỉ việc có được trợ cấp?
Mượn tên xin đi làm, nghỉ việc có được trợ cấp?

Năm 1990 em tôi mượn tên tôi xin việc làm ở Khu công nghiệp. Nay em nghỉ việc về quê, nhờ tôi lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp, tiền nghỉ hưu; trong khi tôi cũng muốn nghỉ việc tại công ty mình do tuổi lớn rồi.

Thứ tư, 13/05/2015 - 12:16

Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi
Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

Theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, pháp luật hiện hành chỉ quy định về giới hạn thời giờ làm việc, không quy định thời điểm bắt đầu ca làm việc. Thời điểm bắt đầu ca làm việc do doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

Thứ ba, 12/05/2015 - 08:48

Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?
Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?

Công ty của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) mua 2 gói BHYT cho nhân viên là BHYT của Nhà nước và BHYT tư nhân. Với gói BHYT tư nhân, nhân viên công ty được cung cấp dịch vụ tốt hơn, khám, chữa bệnh với phương tiện hiện đại và nhanh chóng hơn, do vậy hầu hết nhân viên đều không sử dụng gói BHYT của Nhà nước.

Thứ hai, 11/05/2015 - 09:05

Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?

Làm việc bao nhiêu năm thì được tăng ngày nghỉ hàng năm.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:37

Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tôi đang làm việc tại công ty và tham gia đóng bảo hiểm từ năm 2002 đến nay. Tôi muốn nghỉ việc và tìm công việc mới phù hợp hơn, nhưng phòng nhân sự công ty nói là công ty đang nợ tiền bảo hiểm từ 2012 cho đến nay.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:30

Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

Ông Tô Huỳnh Phát (tieuhoathuong86@...) nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 10/2014, sau đó ông đã đến Trung tâm giới thiệu việc làm tại đường Hồng Bàng, phường 14, quận 6, TP. Hồ Chí Minh đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Ngày 7/1/2015 ông Phát nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.

Thứ sáu, 08/05/2015 - 07:36

Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013
Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013

Theo ý kiến cử tri tỉnh Bắc Giang, hiện nay các doanh nghiệp Nhà nước đóng BHXH cho người lao động theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng/tháng, tuy nhiên, khi BHXH giải quyết các chế độ cho người lao động chỉ chi trả dựa trên mức lương cũ 1.050.000 đồng/tháng.

Thứ năm, 07/05/2015 - 06:56

Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?
Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?

Ông Đinh Quang Khánh, giáo viên Trường Tiểu học Suối Tọ (tỉnh Sơn La) đề nghị giải đáp về việc hưởng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Văn bản hợp nhất số 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Thứ tư, 06/05/2015 - 07:36