Mượn tên xin đi làm, nghỉ việc có được trợ cấp?

Năm 1990 em tôi mượn tên tôi xin việc làm ở Khu công nghiệp. Nay em nghỉ việc về quê, nhờ tôi lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp, tiền nghỉ hưu; trong khi tôi cũng muốn nghỉ việc tại công ty mình do tuổi lớn rồi.
>>Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
>>Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã
>>Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%

Phòng Hành chính của Công ty cho tôi biết là mỗi người chỉ có 1 bảo hiểm mà thôi! Cô em bảo tôi "Chị lãnh trước chế độ của chị đi, xong rồi lãnh giúp em, nếu nhà nước không trả thì em chịu mất". Tôi nghe mà đau lòng vì được mình thì mất của em, chẳng biết làm sao?

Luật sư tư vấn

Việc người lao động mượn hồ sơ của người khác để sử dụng nhằm được tuyển dụng vào làm việc là hành vi vi phạm pháp luật. Theo Luật Bảo hiểm xã hội - Điều 137. Các hành vi vi phạm pháp luật về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội. 1. Gian lận, giả mạo hồ sơ.

Điều 138. Xử lý vi phạm. 2. Cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật quy định tại các điều 134, 135, 136 và 137 của Luật này, tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Khi phát sinh quyền lợi về bảo hiểm, người lao động có nguy cơ mất quyền lợi vì xét về mặt pháp lý việc cho và mượn hồ sơ người khác để xin việc làm là sai quy định của pháp luật.

Nếu cơ quan BHXH phát hiện các trường hợp như vậy thì sẽ xử phạt hành chính đối với người lao động vi phạm. Sau khi chấp hành xong quyết định xử phạt, người lao động mới được cơ quan BHXH hướng dẫn điều chỉnh đúng nhân thân của mình trước khi được giải quyết các chế độ về BHXH. Trường hợp đã thanh toán xong các chế độ mới phát hiện không đúng đối tượng thì BHXH thu hồi tiền trợ cấp đã chi trả.

Về nguyên tắc, nếu hồ sơ BHXH không đúng người tham gia (căn cứ vào CMND) thì cơ quan BHXH không thể giải quyết các chế độ. Nếu mượn tên người khác để kê khai khi đóng thì không thể được hưởng khi phát sinh các loại trợ cấp có liên quan vì không chứng minh được mình là người được cơ quan BHXH chịu trách nhiệm chi trả.

Việc mượn giấy tờ của người khác để xin việc tiềm ẩn nhiều nguy cơ tranh chấp quyền lợi BHXH mà người lao động khó thể lường trước. Để bảo đảm quyền lợi của mình, người lao động cần tuân thủ các quy định của pháp luật.

Theo Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội/Vietnamnet.vn
MỚI NHẤT
Quyền, nghĩa vụ khi tham gia quỹ hưu trí tự nguyện
Quyền, nghĩa vụ khi tham gia quỹ hưu trí tự nguyện

Tại dự thảo Nghị định quy định quỹ hưu trí tự nguyện, Bộ Tài chính đã đề xuất quy định về quyền và nghĩa vụ của thành viên tham gia quỹ cũng như của doanh nghiệp sử dụng lao động.

Thứ tư, 27/05/2015 - 12:55

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2015 thế nào?
Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp từ năm 2015 thế nào?

Ông Nguyễn Thanh Toàn (Đồng Nai) bắt đầu làm việc tại công ty ngày 1/1/2008, sau 2 tháng thử việc được ký hợp đồng chính thức. Mức lương cơ bản hiện tại của ông Toàn là 8.940.000 đồng, tổng thu nhập là 15.000.000 đồng sau khi trừ tiền bảo hiểm.

Thứ ba, 26/05/2015 - 09:07

Tạm dừng trợ cấp thất nghiệp
Tạm dừng trợ cấp thất nghiệp

Tôi đang có 3 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng hết tháng thứ hai, có thông báo dừng trợ cấp thất nghiệp cho tôi. Xin hỏi, có những lý do gì dẫn tới việc tạm dừng trợ cấp? Hoàng Yến (Quận Nam Từ Liêm)

Thứ hai, 25/05/2015 - 09:26

Cần nắm rõ những quy định mới của Luật BHXH 2014
Cần nắm rõ những quy định mới của Luật BHXH 2014

Tôi nghe báo đài đều nói luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có sửa đổi về cách tính lương hưu, áp dụng từ ngày 1/1/2016. Trước đây, sau khi nghỉ việc lãnh bảo hiểm xã hội một lần; nhưng giờ phải đợi đến tuổi hưu thì mới cho lãnh một lần. Tôi hiểu như vậy có đúng không?

Thứ bảy, 23/05/2015 - 06:59

Bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội?
Bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội?

Người sử dụng lao động và người lao động có bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội.

Thứ sáu, 22/05/2015 - 01:53

Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp
Trợ cấp thôi việc đối với lao động làm việc tại 2 doanh nghiệp

Công ty cổ phần Cơ khí xây dựng Tân Định có 3 lao động làm việc từ tháng 6/2005. Đến ngày 31/3/2008, các lao động này chuyển sang Công ty Thương mại vật liệu xây dựng.

Thứ năm, 21/05/2015 - 08:20

Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước
Lương, thưởng đối với người quản lý Doanh nghiệp Nhà nước

Tại dự thảo Nghị định quy định quản lý lao động, tiền lương, tiền thưởng đối với công ty có cổ phần, vốn góp chi phối của Nhà nước, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đề xuất quy định quản lý tiền lương, thù lao, tiền thưởng của người quản lý công ty.

Thứ tư, 20/05/2015 - 08:51

Có được trích lương để giữ chân người lao động?
Có được trích lương để giữ chân người lao động?

Tôi được hứa hẹn trở thành nhân viên chính thức trong một Cty CP sau 2 tháng thử việc. Tuy nhiên, khi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ), Cty đưa ra điều khoản trong hợp đồng: Trích lại 20% lương mỗi tháng của người lao động (NLĐ) và sẽ trả sau khi HĐLĐ hết thời hạn. Xin được hỏi, Cty có được phép đưa ra điều khoản trong HĐ như vậy không? - Bạn đọc Hoàng Văn Lâm (Hà Giang)

Thứ ba, 19/05/2015 - 09:12

DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?
DN nợ tiền BHXH, người lao động chốt sổ bảo hiểm thế nào?

Bà Nguyễn Ngọc Minh Hằng (hangcdc1@...) sinh ngày 28/7/1962, tham gia BHXH từ tháng 1/1985, từ tháng 5/1995 đến hết tháng 4/2012 công tác tại Công ty cổ phần Tập đoàn Điện tử Công nghiệp Việt Nam (CDC).

Thứ hai, 18/05/2015 - 03:20

Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?
Có được hưởng BHYT khi đang được trợ cấp thất nghiệp?

Ông Nguyễn Sỹ Tài (taixaque_43@...) làm việc ở doanh nghiệp và được cấp thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn đến ngày 30/6/2015, nhưng cuối tháng 4/2015 ông nghỉ việc. Vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp ông Tài có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không?

Thứ bảy, 16/05/2015 - 05:10

Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?
Đối tượng nào được tăng thêm tiền lương?

Bà Lê Thị Thúy (lethuybn88@...) công tác y tế học đường tại trường học theo hợp đồng với UBND huyện tại tỉnh Bắc Ninh, hưởng lương bậc 1 hệ trung cấp (hệ số 1,86).

Thứ sáu, 15/05/2015 - 08:15

Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi
Điều kiện sử dụng lao động cao tuổi

Tôi đã làm việc được 20 năm. Tới tháng 6.2015, tôi đủ tuổi nghỉ hưu (60 tuổi) nhưng Cty vẫn muốn tôi tiếp tục làm việc. Xin hỏi, nếu tôi và Cty tiếp tục hợp tác thì cần những điều kiện gì? - Bạn đọc Phạm Hùng, Hà Nam

Thứ năm, 14/05/2015 - 08:25

ĐÁNG QUAN TÂM
Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi
Hướng dẫn về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

Theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, pháp luật hiện hành chỉ quy định về giới hạn thời giờ làm việc, không quy định thời điểm bắt đầu ca làm việc. Thời điểm bắt đầu ca làm việc do doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

Thứ ba, 12/05/2015 - 08:48

Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?
Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?

Công ty của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) mua 2 gói BHYT cho nhân viên là BHYT của Nhà nước và BHYT tư nhân. Với gói BHYT tư nhân, nhân viên công ty được cung cấp dịch vụ tốt hơn, khám, chữa bệnh với phương tiện hiện đại và nhanh chóng hơn, do vậy hầu hết nhân viên đều không sử dụng gói BHYT của Nhà nước.

Thứ hai, 11/05/2015 - 09:05

Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?

Làm việc bao nhiêu năm thì được tăng ngày nghỉ hàng năm.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:37

Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tôi đang làm việc tại công ty và tham gia đóng bảo hiểm từ năm 2002 đến nay. Tôi muốn nghỉ việc và tìm công việc mới phù hợp hơn, nhưng phòng nhân sự công ty nói là công ty đang nợ tiền bảo hiểm từ 2012 cho đến nay.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:30

Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

Ông Tô Huỳnh Phát (tieuhoathuong86@...) nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 10/2014, sau đó ông đã đến Trung tâm giới thiệu việc làm tại đường Hồng Bàng, phường 14, quận 6, TP. Hồ Chí Minh đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Ngày 7/1/2015 ông Phát nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.

Thứ sáu, 08/05/2015 - 07:36

Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013
Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013

Theo ý kiến cử tri tỉnh Bắc Giang, hiện nay các doanh nghiệp Nhà nước đóng BHXH cho người lao động theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng/tháng, tuy nhiên, khi BHXH giải quyết các chế độ cho người lao động chỉ chi trả dựa trên mức lương cũ 1.050.000 đồng/tháng.

Thứ năm, 07/05/2015 - 06:56

Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?
Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?

Ông Đinh Quang Khánh, giáo viên Trường Tiểu học Suối Tọ (tỉnh Sơn La) đề nghị giải đáp về việc hưởng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Văn bản hợp nhất số 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Thứ tư, 06/05/2015 - 07:36

Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế
Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế

* Tôi làm việc tại công ty từ năm 2000 nhưng đến năm 2003 mới được ký hợp đồng lao động (HĐLĐ). Mới đây, tôi xin nghỉ việc, công ty tính trợ cấp thôi việc cho tôi từ năm 2003 đến hết năm 2008...

Thứ ba, 05/05/2015 - 06:58

Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi

Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn một số điều của Nghị định 108/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế.

Thứ sáu, 01/05/2015 - 07:25

Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã
Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã

Trường hợp có thời gian công tác ở trạm y tế xã, phường rồi nghỉ việc về gia đình hoặc tự ý bỏ việc để xin vào cơ quan Nhà nước; xin thôi việc để làm nghề khác thuộc biên chế Nhà nước… đều không được tính là thời gian công tác hưởng BHXH.

Thứ năm, 30/04/2015 - 09:40

Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%
Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%

Tôi được hưởng lương hưu kể từ ngày 1-1-2015. Theo Nghị định 09/CP (có hiệu lực từ ngày 10-3-2015) thì lương hưu sẽ được điều chỉnh tăng 8% và được tính từ tháng 1. Thế nhưng, khi tôi nhận lương hưu tháng 4 thì vẫn chưa được điều chỉnh.

Thứ tư, 29/04/2015 - 06:43

Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?
Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?

Khi nhà nước điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng, Công ty tôi tiến hành điều chỉnh thang lương đối với người lao động. Luật sư cho tôi hỏi có cần thiết ký phụ lục hợp đồng trong trường hợp này không?

Thứ ba, 28/04/2015 - 07:31