Nâng lương trong thời gian nghỉ thai sản, chế độ thế nào?

Bà Nguyễn Thị Nguyệt nghỉ thai sản từ tháng 12/2014, khi đó bà hưởng lương bậc 2, hệ số 2,67. Tháng 1/2015, bà được nâng lương lên bậc 3, hệ số 3,0. Vậy, chế độ thai sản của bà có được tính theo hệ số lương mới không? Bà có được truy lĩnh tiền nâng bậc lương mới từ tháng 1/2015 đến tháng 5/2015 không?
>>Cộng dồn thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản
>>Giải quyết chế độ ốm đau, thai sản: Thanh toán trước, gộp sổ sau
>>Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012, người lao động được nghỉ việc hưởng chế độ trước và khi sinh con là 6 tháng, nếu đáp ứng đủ các điều kiện về thời gian đóng BHXH.

Tại khoản 1, Điều 35 Luật BHXH năm 2006 quy định, người lao động được hưởng chế độ khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Tại Điều 16 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định, mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Trường hợp bà Nguyễn Thị Nguyệt nghỉ việc sinh con tháng 12/2014, lúc đó bà đang hưởng lương bậc 2/9, hệ số 2,67, thang lương công chức loại A1 (hoặc viên chức loại A1) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP. Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi bà Nguyệt nghỉ việc sinh con là: Mức lương cơ sở 1.150.000 đồng nhân (x) với hệ số 2,67.

Mức hưởng chế độ sinh con là: 100% x (1.150.000 đ x 2,67) x 6 tháng.

Thời điểm bà Nguyệt được nâng lương sau thời điểm nghỉ việc sinh con, trong khi quy định về mức hưởng chế độ sinh con bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Do vậy, bà Nguyệt không được tính hưởng trên mức tiền lương mới được nâng sau thời điểm nghỉ việc sinh con.

Cùng với mức hưởng chế độ sinh con nêu trên, theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH, bà Nguyệt còn được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở).

Về việc truy lĩnh chênh lệch tiền lương, tháng 1/2015 bà Nguyệt được nâng lương lên bậc 3/9, hệ số 3,0, tăng 0,33 so với hệ số lương bậc 2/9. Tuy nhiên từ tháng 1/2015 đến tháng 5/2015 bà Nguyệt nghỉ việc hưởng chế độ sinh con do BHXH chi trả, không làm việc nên cơ quan, đơn vị không phải trả lương cho bà Nguyệt. Bà Nguyệt cũng không được truy lĩnh chênh lệch tiền lương giữa bậc lương mới và bậc lương cũ, vì trong thời gian nghỉ sinh con bà không làm việc ở bậc lương mới.
Theo Chinhphu.vn
Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.
MỚI NHẤT
Cho nghỉ không lương trước khi chấm dứt HĐLĐ, có đúng luật?
Cho nghỉ không lương trước khi chấm dứt HĐLĐ, có đúng luật?

Công ty thông báo ngày 30/6/2015 là sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với em ngày 1/8/2015, nhưng lại cho em nghỉ không lương từ ngày 1/7/2015. Như vậy có đúng luật không, hay vẫn phải tính lương cho em tới 1/8/2015?

Thứ bảy, 18/07/2015 - 01:55

Từ 1/1/2018, lao động 1 tháng cũng phải đóng BHXH
Từ 1/1/2018, lao động 1 tháng cũng phải đóng BHXH

Ông Trần Thanh Mai (phunguyenhong049@...) được nhận vào làm nhân viên trắc địa tại 1 công ty, ký Hợp đồng lao động (HĐLĐ) có thời hạn dưới 3 tháng. Sau đó, Công ty ký tiếp HĐLĐ lần thứ 2 cũng có thời hạn dưới 3 tháng và không được tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Thứ bảy, 18/07/2015 - 07:33

Thanh tra chuyên ngành về đóng BHXH, BHYT
Thanh tra chuyên ngành về đóng BHXH, BHYT

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội dự thảo Nghị định về tổ chức và hoạt động của thanh tra chuyên ngành về đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế.

Thứ sáu, 17/07/2015 - 09:47

Công ty phá sản, chốt sổ BHXH thế nào?
Công ty phá sản, chốt sổ BHXH thế nào?

Tôi đóng bảo hiểm ở công ty A từ năm 2007 - 2009. Sổ bảo hiểm chốt đóng 2007 - 2008. Từ 1/2009 - 12/2009 chưa chốt được vì công ty phá sản, giám đốc đi tù. Khi sang công ty B tôi đóng bảo hiểm theo số bảo hiểm của công ty A được 5 năm sau đó xin nghỉ việc.

Thứ năm, 16/07/2015 - 08:03

Triển khai chính sách hưởng BHXH 1 lần với người lao động
Triển khai chính sách hưởng BHXH 1 lần với người lao động

Phó Thủ tướng Vũ Văn Ninh giao Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan căn cứ chức năng nhiệm vụ được giao triển khai thực hiện các nội dung tại Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần đối với người lao động.

Thứ tư, 15/07/2015 - 09:42

Lương hưu được tính thế nào?
Lương hưu được tính thế nào?

Tôi tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc được 27 năm 6 tháng, đã chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi muốn tiếp tục tham gia bảo hiểm tự nguyện đến đủ 30 năm. Xin hỏi cách tính lương hưu của tôi lúc nghỉ hưu như thế nào?

Thứ ba, 14/07/2015 - 08:08

Hướng dẫn về chế độ BHXH với đối tượng tinh giản biên chế
Hướng dẫn về chế độ BHXH với đối tượng tinh giản biên chế

Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa có văn bản hướng dẫn về việc thu bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) và giải quyết chế độ BHXH đối với người lao động thuộc diện tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP.

Thứ ba, 14/07/2015 - 07:51

Mức tiền lương làm căn cứ tính đóng BHXH trước và sau 1/1/2016
Mức tiền lương làm căn cứ tính đóng BHXH trước và sau 1/1/2016

Từ ngày 1/5/2013 đến trước ngày 1/1/2016, người lao động làm việc trong các doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước, doanh nghiệp Nhà nước đã cổ phần hóa nhưng vẫn áp dụng chế độ tiền lương do Nhà nước quy định trước ngày 1/5/2013 thì tiếp tục đóng BHXH theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định.

Thứ hai, 13/07/2015 - 07:30

Tiền lương làm căn cứ tính đóng BHXH được xác định thế nào?
Tiền lương làm căn cứ tính đóng BHXH được xác định thế nào?

Tiền lương làm căn cứ tính đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01/01/2016 thực hiện theo chế độ tiền lương do doanh nghiệp quy định.

Chủ nhật, 12/07/2015 - 08:49

Chế độ tuất trường hợp đã nghỉ việc và nhận sổ BHXH
Chế độ tuất trường hợp đã nghỉ việc và nhận sổ BHXH

Chồng của bà Phan Thị Thu Trang (tỉnh Quảng Ninh) đi làm từ năm 2004, đến năm 2013 thì xin nghỉ việc và không đóng tiếp BHXH. Tổng thời gian đóng BHXH bắt buộc là 8 năm 11 tháng. Chồng bà đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp và sổ BHXH đã chuyển về cơ quan BHXH thành phố.

Chủ nhật, 12/07/2015 - 08:42

Bộ LĐTBXH trả lời chất vấn về điều chỉnh 8% lương hưu
Bộ LĐTBXH trả lời chất vấn về điều chỉnh 8% lương hưu

Bộ LĐ-TB&XH có văn bản trả lời đại biểu Quốc hội Nguyễn Thị Phúc thuộc Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Bình Thuận đối với nội dung chất vấn về thực hiện việc điều chỉnh lương hưu 8% vừa qua còn mang tính “cào bằng”, không công bằng, mất ý nghĩa của chính sách và tốn kém ngân sách.

Thứ bảy, 11/07/2015 - 09:42

Lương trong những ngày nghỉ việc được tính như thế nào?
Lương trong những ngày nghỉ việc được tính như thế nào?

Tiền lương trong những ngày nghỉ, theo qui định của Bộ Luật lao động, người lao động được hưởng nguyên lương.

Thứ bảy, 11/07/2015 - 08:16

ĐÁNG QUAN TÂM
Tiền lương làm đêm, làm thêm ban đêm được tính ra sao?
Tiền lương làm đêm, làm thêm ban đêm được tính ra sao?

(Dân trí) - Thứ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Phạm Minh Huân vừa ký ban hành Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều về tiền lương làm thêm trong ngày thường, ngày nghỉ và ban đêm. Theo đó mức tiền lương cao nhất được hưởng tới 300 % ngày làm việc bình thường.

Thứ năm, 09/07/2015 - 07:25

Có được hưởng đồng thời phụ cấp thu hút và lâu năm?
Có được hưởng đồng thời phụ cấp thu hút và lâu năm?

Ông Lê Thanh Phong làm công tác văn thư tại trường Tiểu học Văn Giáo, xã Văn Giáo, huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang từ ngày 18/11/2002 đến nay. Năm 2008, xã Văn Giáo được công nhận là xã có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, ông Phong được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP từ tháng 3/2011.

Thứ tư, 08/07/2015 - 08:54

Các chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 7/2015
Các chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 7/2015

Trong tháng 7/2015, nhiều quy định mới liên quan đến Tiền lương bắt đầu có hiệu lực thi hành.

Thứ ba, 07/07/2015 - 01:59

Có được tính thời gian làm hợp đồng để xét nâng lương?
Có được tính thời gian làm hợp đồng để xét nâng lương?

Ông Nguyễn Duy Khánh công tác tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi theo hình thức hợp đồng, đóng BHXH từ tháng 7/2010; được nâng lương bậc 2/9, hệ số 2,67 vào tháng 7/2013.

Thứ ba, 07/07/2015 - 08:28

Thời gian thử việc khi giao kết hợp đồng
Thời gian thử việc khi giao kết hợp đồng

Bà Lê Thị Nhàng (lenhangktth@...) tốt nghiệp đại học năm 2007, sau đó làm việc cho 1 công ty tư nhân, đóng BHXH từ tháng 10/2007. Tháng 2/2009, bà được UBND huyện ký hợp đồng có thời hạn. Tháng 6/2010, ký hợp đồng không xác định thời hạn chờ thi tuyển công chức, hưởng lương hệ số 2,34

Thứ hai, 06/07/2015 - 08:10

Trừ lương khi đi trễ là sai luật
Trừ lương khi đi trễ là sai luật

* Công ty quy định người lao động đi trễ dù chỉ 1 phút cũng bị trừ lương. Tháng trước, do đưa con đi chích ngừa nên tôi vào trễ 30 phút. Tôi đã giải thích và chứng minh song vẫn bị trừ 500.000 đồng. Công nhân rất bức xúc, nhiều lần kiến nghị nhưng mọi việc vẫn như cũ...

Chủ nhật, 05/07/2015 - 07:52

Trường hợp nào lao động hợp đồng được phụ cấp công vụ?
Trường hợp nào lao động hợp đồng được phụ cấp công vụ?

Bà Hoàng Thị Hiền (kyniem178@...) công tác tại Chi cục Phát triển nông thôn trực thuộc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Lai Châu, đề nghị giải đáp về chế độ phụ cấp công vụ đối với trường hợp ông Bùi Văn Hùng, hiện đang làm việc theo chế độ hợp đồng tại cơ quan bà.

Thứ bảy, 04/07/2015 - 10:56

Quyết toán thuế với người lao động có thu nhập từ thuê nhà
Quyết toán thuế với người lao động có thu nhập từ thuê nhà

Ông Trần Văn Việt (TP Đông Hà, tỉnh Quảng Trị) là cán bộ một cơ quan nhà nước. Năm 2014, thu nhập từ tiền lương, tiền công của ông là 50.000.000 đồng/năm và thu nhập từ hoạt động cho thuê nhà là 48.000.000 đồng/năm.

Thứ sáu, 03/07/2015 - 08:20

Sao chỉ trả 70% tiền lương?
Sao chỉ trả 70% tiền lương?

Trong thời gian thử việc 30 ngày, đến ngày thứ 16, do thấy công việc không phù hợp, tôi chấm dứt thử việc và báo trước với công ty 1 ngày. Khi nhận lương, công ty chỉ trả cho tôi 70%...Trần Thị Quỳnh Hương (Công ty Quang Phát, quận 12, TP HCM)

Thứ năm, 02/07/2015 - 08:28

Được chốt sổ BHXH từ khi có quyết định chấm dứt HĐLĐ
Được chốt sổ BHXH từ khi có quyết định chấm dứt HĐLĐ

Bà Trần Kiều Loan (TP Hải Phòng) bắt đầu nghỉ thai sản ngày 10/11/2014, thời điểm ký lại hợp đồng lao động của bà vào ngày 4/2/2015 nhưng bà không ký hợp đồng nữa vì lý do gia đình và có Quyết định nghỉ việc ngày 2/2/2015.

Thứ năm, 02/07/2015 - 08:11

Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng chính sách tinh giản biên chế?
Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng chính sách tinh giản biên chế?

Bà Lương Thị Yên sinh năm 1962, công tác tại trường Trung cấp Công đoàn Nam Định, thuộc Liên đoàn Lao động tỉnh Nam Định từ tháng 4/1980. Do sức khoẻ yếu, nhà trường không sắp xếp được việc làm nên bà Yên đã làm đơn xin nghỉ hưu trước tuổi.

Thứ tư, 01/07/2015 - 08:22

Nghỉ việc vì lý do cá nhân có được hưởng theo tinh giản biên chế?
Nghỉ việc vì lý do cá nhân có được hưởng theo tinh giản biên chế?

Theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ, những trường hợp vì lý do cá nhân muốn nghỉ việc không được giải quyết hưởng chế độ, chính sách tinh giản biên chế tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP.

Thứ hai, 29/06/2015 - 07:14