Nghỉ việc để chăm sóc thân nhân có bị sa thải?

Mẹ tôi nhập viện mổ mắt, tôi gửi đơn xin nghỉ phép một tuần để chăm sóc mẹ (tôi còn nguyên 12 ngày phép năm chưa nghỉ). Khi đi làm trở lại thì được phòng nhân sự thông báo: Cty sẽ tiến hành kỷ luật sa thải tôi vì nghỉ việc nhưng chưa được sự đồng ý của ban GĐ. Nếu Cty sa thải tôi trong trường hợp này có đúng luật không? (Trần Thị Lan, Hưng Yên)
>>Viên chức đang nuôi con 'vỡ kế hoạch' lần 3 có bị xử lý?
>>11 đối tượng được tăng lương từ 6/4
>>Có việc làm, có được hưởng trợ cấp?

Trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Bộ luật Lao động 2012 để tham khảo, như sau:

“2. NSDLĐ có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của NLĐ và phải thông báo trước cho NLĐ” (khoản 2, Điều 111).

“Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được NSDLĐ áp dụng trong những trường hợp sau đây:

... 3. NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng. Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: Thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động” (Điều 126).

“Việc xử lý kỷ luật lao động được quy định như sau:

a) NSDLĐ phải chứng minh được lỗi của NLĐ;

b) Phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

c) NLĐ phải có mặt và có quyền tự bào chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa; trường hợp là người dưới 18 tuổi thì phải có sự tham gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật;

d) Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản” (khoản 1, Điều 123).

Như vậy, nghỉ hằng năm (nghỉ phép) là quyền của NLĐ, nhưng NSDLĐ có quyền quyết định lịch nghỉ này. Do Cty phê duyệt lịch nghỉ nhưng chị vẫn nghỉ nên có thể coi là trường hợp “tự ý nghỉ việc”.

Tuy nhiên, một trong căn cứ xem xét xử lý kỷ luật NLĐ là: “Phải chứng minh được lỗi của NLĐ”. Do đó, Cty chỉ có thể ra quyết định kỷ luật sa thải chị nếu chứng minh được lỗi của chị khi nghỉ việc quá 5 ngày cộng dồn trong một tháng.

Trong thư, chị có nêu nghỉ việc để chăm sóc mẹ ruột. Giả thiết chị có xác nhận của bệnh viện về thời gian mẹ của chị phải nằm viện điều trị và khoảng thời gian này trùng với thời gian chị nghỉ thì trường hợp của chị được coi là nghỉ việc có lý do chính đáng (không có lỗi), không thể bị kỷ luật.
Theo Báo Lao động
MỚI NHẤT
Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?
Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?

Công ty của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) mua 2 gói BHYT cho nhân viên là BHYT của Nhà nước và BHYT tư nhân. Với gói BHYT tư nhân, nhân viên công ty được cung cấp dịch vụ tốt hơn, khám, chữa bệnh với phương tiện hiện đại và nhanh chóng hơn, do vậy hầu hết nhân viên đều không sử dụng gói BHYT của Nhà nước.

Thứ hai, 11/05/2015 - 09:05

Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?
Làm việc ba năm có được tăng ngày nghỉ?

Làm việc bao nhiêu năm thì được tăng ngày nghỉ hàng năm.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:37

Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
Điều kiện để nghỉ việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tôi đang làm việc tại công ty và tham gia đóng bảo hiểm từ năm 2002 đến nay. Tôi muốn nghỉ việc và tìm công việc mới phù hợp hơn, nhưng phòng nhân sự công ty nói là công ty đang nợ tiền bảo hiểm từ 2012 cho đến nay.

Chủ nhật, 10/05/2015 - 09:30

Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015
Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

Ông Tô Huỳnh Phát (tieuhoathuong86@...) nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 10/2014, sau đó ông đã đến Trung tâm giới thiệu việc làm tại đường Hồng Bàng, phường 14, quận 6, TP. Hồ Chí Minh đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Ngày 7/1/2015 ông Phát nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.

Thứ sáu, 08/05/2015 - 07:36

Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013
Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000 đồng từ 1/7/2013

Theo ý kiến cử tri tỉnh Bắc Giang, hiện nay các doanh nghiệp Nhà nước đóng BHXH cho người lao động theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng/tháng, tuy nhiên, khi BHXH giải quyết các chế độ cho người lao động chỉ chi trả dựa trên mức lương cũ 1.050.000 đồng/tháng.

Thứ năm, 07/05/2015 - 06:56

Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?
Trường hợp nào tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút?

Ông Đinh Quang Khánh, giáo viên Trường Tiểu học Suối Tọ (tỉnh Sơn La) đề nghị giải đáp về việc hưởng phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Văn bản hợp nhất số 27/VBHN-BGDĐT ngày 23/12/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Thứ tư, 06/05/2015 - 07:36

Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế
Trợ cấp theo thời gian làm việc thực tế

* Tôi làm việc tại công ty từ năm 2000 nhưng đến năm 2003 mới được ký hợp đồng lao động (HĐLĐ). Mới đây, tôi xin nghỉ việc, công ty tính trợ cấp thôi việc cho tôi từ năm 2003 đến hết năm 2008...

Thứ ba, 05/05/2015 - 06:58

Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi
Nhiều ưu đãi cho người nghỉ hưu trước tuổi

Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn một số điều của Nghị định 108/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế.

Thứ sáu, 01/05/2015 - 07:25

Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã
Tính thời gian công tác hưởng BHXH với cán bộ y tế xã

Trường hợp có thời gian công tác ở trạm y tế xã, phường rồi nghỉ việc về gia đình hoặc tự ý bỏ việc để xin vào cơ quan Nhà nước; xin thôi việc để làm nghề khác thuộc biên chế Nhà nước… đều không được tính là thời gian công tác hưởng BHXH.

Thứ năm, 30/04/2015 - 09:40

Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%
Nghỉ từ ngày 1-1 không được tăng lương hưu 8%

Tôi được hưởng lương hưu kể từ ngày 1-1-2015. Theo Nghị định 09/CP (có hiệu lực từ ngày 10-3-2015) thì lương hưu sẽ được điều chỉnh tăng 8% và được tính từ tháng 1. Thế nhưng, khi tôi nhận lương hưu tháng 4 thì vẫn chưa được điều chỉnh.

Thứ tư, 29/04/2015 - 06:43

Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?
Điều chỉnh lương có cần ký phụ lục hợp đồng?

Khi nhà nước điều chỉnh mức lương tối thiểu vùng, Công ty tôi tiến hành điều chỉnh thang lương đối với người lao động. Luật sư cho tôi hỏi có cần thiết ký phụ lục hợp đồng trong trường hợp này không?

Thứ ba, 28/04/2015 - 07:31

4 mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề y
4 mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề y

Công chức, viên chức công tác tại Bệnh viện Lao và bệnh phổi sẽ xét theo công việc đảm nhận thường xuyên để áp dụng chủ yếu theo 4 mức phụ cấp ưu đãi nghề 70%, 60%, 40% và 30%.

Thứ hai, 27/04/2015 - 09:37

ĐÁNG QUAN TÂM
Tiền lương làm thêm giờ dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5
Tiền lương làm thêm giờ dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 1/5

Bộ LĐ-TB&XH có hướng dẫn cụ thể việc tính tiền lương làm thêm giờ vào dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5.

Chủ nhật, 26/04/2015 - 09:02

Cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ khi tuyển dụng viên chức
Cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ khi tuyển dụng viên chức

Cử tri tỉnh Sơn La đề nghị Bộ Nội vụ phối hợp với Bộ Giáo dục và Đào tạo có văn bản hướng dẫn cách tính điểm theo hệ thống tín chỉ đối với việc tuyển dụng công chức, viên chức.

Thứ bảy, 25/04/2015 - 06:36

Thời hạn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp
Thời hạn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

Ông Đỗ Văn Ngãi (tỉnh Bắc Ninh) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm. Từ tháng 3/2015, ông nghỉ việc để đi xuất khẩu lao động trong thời gian 3 năm. Vậy khi về nước ông Ngãi mới làm thủ tục lĩnh trợ cấp thất nghiệp có được không?

Thứ sáu, 24/04/2015 - 09:43

Cộng dồn thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản
Cộng dồn thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản

* Đóng BHXH bắt buộc từ tháng 2-2013, đến tháng 12-2014, tôi nghỉ việc. Tháng 2-2015, tôi có thai và tiếp tục đóng BHXH từ tháng 5-2015. Xin hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không?

Thứ năm, 23/04/2015 - 05:35

Nghỉ không lương 1 tháng, có được doanh nghiệp đóng BHTN?
Nghỉ không lương 1 tháng, có được doanh nghiệp đóng BHTN?

Em muốn xin nghỉ việc riêng không lương khoảng 01 tháng thì em có phải đóng BHXH, BHYT, BHTN không? Doanh nghiệp có đóng BHTN cho em trong thời gian nghỉ hay không? Thủ tục xin nghỉ và thủ tục chuyển cho cơ quan Bảo hiểm gồm những gì?

Thứ tư, 22/04/2015 - 03:40

Một số thay đổi về lương hưu, tuổi nghỉ hưu từ 1/1/2016
Một số thay đổi về lương hưu, tuổi nghỉ hưu từ 1/1/2016

Cử tri các tỉnh An Giang, Quảng Nam, Vĩnh Phúc, Hải Dương, Lâm Đồng, Thái Nguyên, TP. Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh đề nghị xem xét, điều chỉnh phù hợp cách tính mức lương hưu, tuổi nghỉ hưu, chế độ tử tuất, mức đóng, phương thức đóng BHXH; hỗ trợ người tham gia BHXH tự nguyện.

Thứ tư, 22/04/2015 - 08:18

Cách tính lương hưu theo Luật BHXH mới như thế nào?
Cách tính lương hưu theo Luật BHXH mới như thế nào?

Người lao động có thời gian đóng BHXH đủ 30 năm đối với nữ và 35 năm đối với nam thì đạt tỷ lệ hưởng lương hưu tối đa 75%.

Thứ ba, 21/04/2015 - 06:27

Đóng bảo hiểm 1 năm, nghỉ việc được Bảo hiểm trả bao nhiêu?
Đóng bảo hiểm 1 năm, nghỉ việc được Bảo hiểm trả bao nhiêu?

Tôi đóng bảo hiểm 1 năm tại Công ty với mức đóng cả phần công ty hỗ trợ và phần bị trừ vào lương hàng tháng là 763.800đ. Vậy khi tôi nghỉ việc và muốn thanh toán một lần thì được Bảo hiểm trả là bao nhiêu?

Thứ hai, 20/04/2015 - 09:00

Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, chế độ hưu trí thế nào?
Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, chế độ hưu trí thế nào?

Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội tại các cơ quan được 17 năm 7 tháng. Tháng 6/2012 tôi nghỉ việc và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Đến hết tháng 3/2015, tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội tổng cộng được 20 năm 1 tháng.

Chủ nhật, 19/04/2015 - 06:32

Trả lương những ngày nghỉ bằng 300% lương thực trả
Trả lương những ngày nghỉ bằng 300% lương thực trả

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội vừa có văn bản hướng dẫn tính trả lương ngày nghỉ hàng năm.

Thứ bảy, 18/04/2015 - 06:47

Một số thay đổi về lương hưu và tuổi nghỉ hưu từ ngày 1/1/2016
Một số thay đổi về lương hưu và tuổi nghỉ hưu từ ngày 1/1/2016

Cử tri các tỉnh An Giang, Quảng Nam, Vĩnh Phúc, Hải Dương, Lâm Đồng, Thái Nguyên, TP. Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh đề nghị xem xét, điều chỉnh phù hợp cách tính mức lương hưu, tuổi nghỉ hưu, chế độ tử tuất, mức đóng, phương thức đóng BHXH; hỗ trợ người tham gia BHXH tự nguyện.

Thứ sáu, 17/04/2015 - 11:07

GĐ “né” Hợp đồng lao động, trì hoãn trả lương có phạm luật?
GĐ “né” Hợp đồng lao động, trì hoãn trả lương có phạm luật?

Sau 2 tháng thử việc tại Trung tâm ngoại ngữ P.L.C, TP. Hồ Chí Minh, tôi nhiều lần đề nghị ký Hợp đồng chính thức và chế độ Bảo hiểm nhưng Giám đốc… né tránh; việc trả lương theo thỏa thuận cũng bị trì hoãn.

Thứ sáu, 17/04/2015 - 06:29