Phân biệt đối xử trong tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt

Người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn trong việc tuyển dụng lao động sẽ bị xử phạt từ 5-10 triệu đồng.
>>Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
>>Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
>>Công ty không cho nghỉ phép là sai luật

Đề xuất trên được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đưa ra tại dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Tại dự thảo, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã đề xuất bổ sung một số quy định nhằm xử lý vi phạm về tuyển, quản lý lao động.

Cụ thể, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đề xuất phạt tiền từ 1- 3 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:
1- Không thông báo công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng và niêm yết tại trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại điện nơi tuyển lao động về nhu cầu tuyển dụng lao động ít nhất 5 ngày làm việc trước khi nhận hồ sơ đăng ký dự tuyển của người lao động.
2- Không khai trình sử dụng lao động khi bắt đầu hoạt động của người sử dụng lao động quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP;
3- Không báo cáo tình hình thay đổi về lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP;
4- Không lập sổ quản lý lao động theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP.

Bên cạnh đó, sẽ phạt tiền từ 5 - 10 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi: Phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn trong việc tuyển dụng lao động.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội cũng đề xuất quy định biện pháp khắc phục hậu quả gồm: Buộc người sử dụng lao động phải thông báo công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng và niêm yết tại trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại điện nơi tuyển lao động về nhu cầu tuyển dụng lao động; buộc người sử dụng lao động phải thực hiện khai trình sử dụng lao động; thực hiện chế độ báo cáo theo quy định; lập sổ quản lý lao động, quản lý và sử dụng sổ quản lý lao động theo quy định.
Theo Chinhphu.vn
MỚI NHẤT
Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú
Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú

Ông Phạm Ngọc Ánh (Hưng Yên) có thẻ BHYT dành cho cựu chiến binh, nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã. Hiện ông đang làm việc ở tỉnh khác. Ông Ánh hỏi, để được hưởng quyền lợi BHYT khi khám, chữa bệnh tại nơi làm việc thì ông cần thực hiện những thủ tục gì?

Thứ hai, 02/03/2015 - 09:30

Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?
Trợ cấp thai sản tính trên mức lương nào?

Bà Phan Thị Nguyệt Ánh công tác trong ngành Y tế, được nâng lương từ hệ số 2,26 lên 2,46 từ ngày 1/1/2015, đến ngày 27/2/2015 bà nghỉ chế độ thai sản. Vậy, chế độ thai sản của bà Ánh được tính hưởng như thế nào?

Chủ nhật, 01/03/2015 - 11:23

Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp
Những điểm mới về chính sách bảo hiểm thất nghiệp

Mở rộng đối tượng tham gia, bổ sung quy định về điều kiện hưởng, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp,… là một số thay đổi đáng kể về chính sách bảo hiểm thất nghiệp quy định tại Luật Việc làm có hiệu lực từ ngày 1/1/2015. Bà Nguyễn Thị Hải Vân, Cục trưởng Cục Việc làm - Bộ LĐTBXH thông tin về các điểm mới này.

Thứ bảy, 28/02/2015 - 08:24

Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học
Phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện trường học

Theo Điều 9 Chương V Quyết định 01/2003/QĐ–BGD&ĐT ngày 2/1/2003 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành Văn hóa – Thông tin quy định.

Thứ năm, 26/02/2015 - 08:46

Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?
Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm?

Hiện tại em đang là kế toán cho 1 văn phòng đại diện của công ty có trụ sở chính tại Singapore. Văn phòng em hiện có 3 lao động. Thời gian thử việc của em và anh phó trưởng đại diện là 2 tháng, dự kiến hợp đồng lao động sẽ được ký vào ngày 15/01/2015.

Thứ tư, 25/02/2015 - 09:09

Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?
Không cho nghỉ phép, thanh toán bằng tiền mặt là vi phạm luật lao động?

Tôi làm nhân sự tại một công ty Cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài, mọi chế độ lương thưởng công ty thực hiện đúng theo pháp luật hiện hành. Vì lý do công việc mà công ty không bố trí cho công nhân nghỉ phép mà cuối năm sẽ thanh toán bằng tiền mặt một lần cho 12 ngày phép, nhưng chỉ thanh toán 100%.

Thứ ba, 24/02/2015 - 10:58

Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp

Thời hạn đăng kí bảo hiểm thất nghiệp là 3 tháng được tính từ ngày nào? Tính từ ngày tôi nhận được sổ bảo hiểm hay tính từ ngày tôi ngưng làm việc?

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:43

Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?
Lao động nước ngoài được cư trú tại Việt Nam theo hình thức nào?

Người lao động nước ngoài có thể cư trú tại Việt Nam theo một trong các hình thức như tạm trú hoặc thường trú tùy theo từng điều kiện cụ thể.

Thứ hai, 23/02/2015 - 06:29

Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?
Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ông Nguyễn Hồng Mậu đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2011 thì công ty cho nghỉ việc. Hiện tại ông Mậu đã nhận được việc làm mới, vậy, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho khoảng thời gian trên không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Chủ nhật, 22/02/2015 - 06:30

HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?
HĐLĐ xác định thời hạn được ký tối đa mấy lần?

Ông Trần Khắc Danh hỏi: Trường hợp doanh nghiệp đã ký hợp đồng mùa vụ với người lao động và tiếp tục ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần thứ nhất. Vậy, căn cứ theo Bộ luật Lao động, doanh nghiệp có được phép tiếp tục ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn lần thứ 2 không?

Thứ bảy, 21/02/2015 - 09:25

Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ
Nhiều hỗ trợ cho doanh nghiệp sử dụng lao động nữ

Theo dự thảo Nghị định quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ, doanh nghiệp sử dụng lao động nữ sẽ được hưởng nhiều hỗ trợ.

Thứ sáu, 20/02/2015 - 08:46

Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động
Xử lý nghiêm tuyển dụng “chui” lao động

Vi phạm về tuyển dụng người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam sẽ bị xử lý nghiêm.

Thứ tư, 18/02/2015 - 07:59

ĐÁNG QUAN TÂM
Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội
Thắc mắc về ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội

Tôi đã hoàn tất thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp, đang trong giai đoạn chờ lấy quyết định hưởng trợ cấp.

Thứ hai, 16/02/2015 - 09:21

Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch
Quy định về ngày nghỉ hằng năm và Tết âm lịch

Ông Nguyễn Văn Đạt đang làm việc trong 1 doanh nghiệp 100% vốn của Nhật Bản. Một tháng ông Đạt được nghỉ 2 ngày thứ 7 và 4 ngày Chủ nhật. Thời gian làm việc là 8 giờ/ngày (không tính tăng ca). Đồng thời ông Đạt không được hưởng 12 ngày phép/năm theo quy định của Bộ luật Lao động.

Thứ bảy, 14/02/2015 - 10:00

Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?
Nghỉ việc đi học có được tính bảo hiểm thất nghiệp?

Hiện em đang là nhân viên Công ty TNHH. Em muốn nghỉ việc để đi học thêm khoảng 2 năm nữa. Bây giờ em có làm bảo hiểm thất nghiệp được không?

Thứ sáu, 13/02/2015 - 09:08

Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương
Chế độ BHYT trong thời gian nghỉ không lương

Tháng 8/2012, ông Nguyễn Văn Tần được điều động và luân chuyển làm Phó Trưởng Ban quản lý di tích huyện Sa Pa. Trong quý 4/2014, ông Tần tự nguyện làm đơn xin nghỉ việc không hưởng lương 3 tháng, được Chủ tịch UBND huyện đồng ý.

Thứ tư, 11/02/2015 - 09:16

Công ty không trả lương thôi việc
Công ty không trả lương thôi việc

Hỏi: Tôi bị yêu cầu nghỉ việc với lý do không đáp ứng yêu cầu công việc, và có quyết định cho thôi việc. Trong quyết định ghi rõ sẽ thanh toán lương đầy đủ từ ngày lập quyết định đến hết 31/12/2014, nhưng đến bây giờ tôi chưa nhận được tiền.

Thứ ba, 10/02/2015 - 08:36

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?
Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thứ sáu, 06/02/2015 - 02:40

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội
Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH vừa ban hành Thông tư Thông tư số 05/2015/TT BLĐTBXH hướng dẫn tăng thêm 8 % mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng. Thông tư có hiệu lực từ 20/3/2015, nhưng đối tượng được hưởng chính sách mới được tính từ 1/1/2015.

Thứ năm, 05/02/2015 - 10:08

Công ty không cho nghỉ phép là sai luật
Công ty không cho nghỉ phép là sai luật

Em làm cho 1 công ty tư nhân được hơn 1 năm. Công ty này quy định là công nhân không được dùng phép năm của mình.

Thứ tư, 04/02/2015 - 09:18

Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản
Không phải đóng BHXH khi người lao động nghỉ thai sản

Bà Nguyễn Thị Minh Trang bị thai chết lưu 6 tuần, bệnh viện cho nghỉ 20 ngày, trong đó có 3 ngày tháng 12/2014 và 17 ngày của tháng 1/2015 (tính cả 1 ngày nghỉ Tết, 2 ngày Chủ nhật). Khi đi làm trở lại, bà Trang được cho biết bà sẽ không được Công ty đóng BHXH tháng 1/2015.

Thứ ba, 03/02/2015 - 07:53

Giữ lương thử việc có trái luật?
Giữ lương thử việc có trái luật?

Em đi làm ở 1 công ty tư nhân và trong thời gian thử việc (thử việc được 1 tháng/ 3 tháng). Hết 1 tháng thử việc và em xin nghỉ (2 bên chưa ký hợp đồng lao động) và có thông báo trước. Mặc dù đã làm việc được 1 tháng và đến tháng lương nhưng sau khi nghỉ 7 ngày thì Giám đốc vẫn giữ lương của em. Xin Luật sư cho biết GĐ làm vậy có đung Luật Lao Động không ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Thứ bảy, 31/01/2015 - 10:39

Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995

Bà Nguyễn Thị Quý là giáo viên cơ sở giáo dục công lập, tham gia BHXH từ tháng 9/1983 đến nay. Tháng 9/2015 bà đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định. Bà Quý hỏi, trường hợp của bà được tính lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối hay của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu?

Thứ sáu, 30/01/2015 - 09:12

Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ,…

Thứ năm, 29/01/2015 - 01:22