Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?

Công ty TNHH một thành viên In Tài chính (Hà Nội) đề nghị hướng dẫn một số nội dung liên quan trong thực hiện chính sách đối với lao động dôi dư khi Công ty cổ phần hóa.
>>Từ 1/1/2015: Người tham gia BHTN nhận hỗ trợ học nghề tối đa 1 triệu đồng/tháng
>>Xử lý hợp đồng lao động vô hiệu
>>Không ký HĐLĐ, bắt người lao động đặt cọc là vi phạm


Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn Công ty như sau:

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 91/2010/NĐ-CP ngày 20/8/2010 của Chính phủ quy định chính sách đối với người lao động dôi dư khi sắp xếp lại công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu thì người lao động thuộc đối tượng lao động dôi dư khi cổ phần hóa công ty TNHH một thành viên là người đang thực hiện hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc có thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, được tuyển dụng lần cuối cùng vào công ty trước ngày 21/4/1998, bao gồm:

Người lao động đang làm việc, khi cổ phần hóa, công ty đã tìm mọi biện pháp tạo việc làm nhưng không bố trí được việc làm và người lao động có tên trong danh sách thường xuyên của công ty nhưng không có việc làm (đang chờ việc), tại thời điểm cổ phần hóa công ty vẫn không bố trí được việc làm.

Căn cứ quy định nêu trên và nội dung hỏi của Công ty TNHH một thành viên In Tài chính, thì bà Nguyễn Thị Nga được tuyển dụng lần cuối vào công ty từ tháng 1/2001 và bà Trần Thị Kim Oanh được tuyển dụng lần cuối vào công ty từ tháng 5/2006 (sau ngày 21/4/1998) nên không thuộc đối tượng áp dụng chính sách đối với lao động dôi dư quy định tại Nghị định số 91/2010/NĐ-CP nêu trên.

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 38/2010/TT-BLĐTBXH ngày 24/12/2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành Nghị định số 91/2010/NĐ-CP của Chính phủ thì tại thời điểm cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lao động, người lao động dôi dư từ đủ 55 tuổi đối với nam, từ đủ 50 tuổi đối với nữ và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu (không bị trừ % lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi) theo quy định tại khoản 1, ngoài ra còn được hưởng các khoản trợ cấp quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

Mức lương hưu của người lao động dôi dư theo quy định nêu trên được tính trên cơ sở số năm đóng BHXH của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 52 Luật BHXH.
Theo Chinhphu.vn

MỚI NHẤT
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995
Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH trước 1/1/1995

Bà Nguyễn Thị Quý là giáo viên cơ sở giáo dục công lập, tham gia BHXH từ tháng 9/1983 đến nay. Tháng 9/2015 bà đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định. Bà Quý hỏi, trường hợp của bà được tính lương hưu theo bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối hay của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu?

Thứ sáu, 30/01/2015 - 09:12

Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ
Quy định mới về căn cứ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn một số căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) vì lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ,…

Thứ năm, 29/01/2015 - 01:22

Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè
Chế độ khi nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè

Bà Nguyễn Thị Cúc là giáo viên trường THCS Tân Hoa, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang. Năm 2014, bà Cúc có thời gian nghỉ thai sản trùng với 2 tháng nghỉ hè nhưng do Nhà trường thiếu giáo viên nên bà không được nghỉ bù thời gian trùng này.

Thứ tư, 28/01/2015 - 09:00

Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra
Quy định mới về mức bồi thường thiệt hại do người lao động gây ra

(Dân trí) - Nghị định 05/2015/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 12/1/2015 quy định nhiều mức bồi thường trong trường hợp người lao động gây thiệt hại cho người sử dụng lao động.

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:41

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính đóng BHXH

Bà Nguyễn Thanh Thảo công tác trong một doanh nghiệp nhà nước, nghỉ sinh con từ tháng 11/2014, hệ số lương đóng BHXH của bà là 2,55. Bà Thảo hỏi, tiền thai sản của bà được tính thế nào?

Thứ hai, 26/01/2015 - 06:08

Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH
Khi chuyển công tác phải làm thủ tục chốt sổ BHXH

Bà Nguyễn Thị Vân Anh làm việc tại Công ty A từ tháng 7/2008, đến tháng 5/2009 tham gia BHXH. Do kinh doanh thua lỗ, tháng 7/2013 Công ty tạm dừng kinh doanh, nhưng vẫn đóng BHXH cho nhân viên từ tháng 7/2013 đến tháng 8/2014.

Thứ bảy, 24/01/2015 - 06:22

Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp
Không báo tình trạng việc làm sẽ bị dừng trợ cấp thất nghiệp

Vừa qua, tôi được công ty cho thôi việc. Do bận bịu công việc gia đình tôi phải đi xa, đồng thời đến nay tôi vẫn chưa tìm được việc làm.

Thứ sáu, 23/01/2015 - 07:51

Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc
Chốt sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc

Bà Chu Hạ Liên làm việc tại công ty TNHH Fineland Apparel Việt Nam được 10 tháng. Hàng tháng Công ty có trích tiền lương của bà để đóng các loại bảo hiểm. Tháng 3/2014, bà Liên đã nghỉ việc và muốn rút sổ BHXH, nhưng công ty không giải quyết, khất lần với lý do là công ty chưa chốt sổ BHXH.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:31

Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất
Cho thôi việc vì thu hẹp sản xuất

Hỏi: Em có vợ làm việc cho một công ty trong KCX tại Q7, làm việc nay trên 10 năm và đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Hiện nay công ty đang có kế hoạch cho thôi việc một số người lâu năm vì thu hẹp sản xuất.

Thứ tư, 21/01/2015 - 06:22

Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo
Đề xuất phụ cấp đặc thù cho một số nhà giáo

Bộ LĐ-TH&XH đang dự thảo Nghị định quy định phụ cấp đặc thù cho nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành; nhà giáo là nghệ nhân, người có trình độ kỹ năng nghề cao dạy thực hành; nhà giáo dạy thực hành các nghề nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; nhà giáo dạy cho người khuyết tật.

Thứ ba, 20/01/2015 - 09:24

Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng
Chuyên gia dự án Nhà nước: Lương tháng tối đa khoảng 60 triệu đồng

(Dân trí) - Đây là nội dung trong Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH vừa được Bộ LĐ-TB&XH đã ban hành. Bên cạnh mức lương cao nhất đạt 67.500.000 đồng/người/tháng, các chuyên gia có thể được nhận mức lương ở 3 mức thấp hơn, căn cứ theo từng chức danh, bằng cấp...

Thứ năm, 15/01/2015 - 05:00

Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc
Quy định về trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Công ty CP Thương nghiệp tổng hợp Cần Thơ đề nghị hướng dẫn việc chi trả chế độ trợ cấp thôi việc đối với bà Trần Thị Mai Anh, đã có thời gian làm việc tại Công ty từ tháng 9/1976 đến tháng 9/1995 thì chấm dứt hợp đồng lao động.

Thứ năm, 15/01/2015 - 10:30

ĐÁNG QUAN TÂM
Admicro tuyển dụng nhiều vị trí
Admicro tuyển dụng nhiều vị trí

Admicro (http://admicro.vn/), trực thuộc công ty CP truyền thông Việt Nam - VCCorp, hiện là một trong những đơn vị hàng đầu Việt Nam trong lĩnh vực khai thác quảng cáo trên Internet.Chúng tôi đang cần tuyển dụng vị trí sau làm việc tại: Khối Admicro (VC Corporation) - Tầng 20, tòa nhà Center Building, Số 01 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.

Thứ bảy, 10/01/2015 - 10:48

Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc
Ngày nghỉ phép năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

Ông Võ Văn Thông hỏi: Tôi làm việc tại một cơ quan Nhà nước từ năm 2005 đến nay. Theo quy định của Bộ Luật lao động thì năm 2014 tôi được nghỉ bao nhiêu ngày phép?

Thứ năm, 08/01/2015 - 08:07

Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp
Tìm hiểu thủ tục chuyển bảo hiểm thất nghiệp

Em làm việc tại Bình Dương từ năm 2009. Đến năm 2010, em ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, 05/01/2015 - 10:36

Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?
Bị hành hung trên đường có được coi là tai nạn lao động?

Trên đường đi làm về, em bị một đôi trai gái đạp ngã xe và xuống hành hung em dẫn đến bị thương và nhập viện.

Thứ bảy, 03/01/2015 - 10:40

Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015
Những điểm mới về BHYT từ 1/1/2015

Kể từ hôm nay (1/1/2015), Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế bắt đầu có hiệu lực. Qua Cổng TTĐT Chính phủ, một số công dân đề nghị cơ quan chức năng giải đáp cụ thể về những điểm mới đáng chú ý trong Luật sửa đổi lần này.

Thứ sáu, 02/01/2015 - 09:51

Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?
Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp ở địa phương khác?

Bà Hoàng Kim Tuyến quê ở Lạng Sơn, đã có thời gian làm việc tại Công ty Canon (Hà Nội) 1 năm 3 tháng. Vậy, bà Tuyến có thể đến Trung tâm Giới thiệu việc làm tỉnh Lạng Sơn để đăng ký thất nghiệp không? Nếu không thì bà phải đến cơ quan nào?

Thứ năm, 01/01/2015 - 02:18

Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?
Doanh nghiệp nợ BHXH, người lao động làm thế nào?

Ông Nguyễn Khắc Thanh Bình tham gia BHXH từ năm 2005, nhưng từ năm 2013 đến nay BHXH không chốt sổ cho ông Bình vì lý do doanh nghiệp của ông nợ tiền BHXH. Ông Bình hỏi, khi ông chuyển công tác thì có được nối lại thời gian BHXH từ năm 2012 mà không phải đóng BHXH năm 2013 và 2014 không?

Thứ ba, 30/12/2014 - 06:56

Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?
Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?

Ông Nguyễn Việt Hùng (bongson.hung@...) hỏi: Trường hợp người lao động trong khi lên ban gác Hầm đường sắt thì bị rắn cắn phải đưa đi cấp cứu thì có được xem là tai nạn lao động không? Có văn bản mới nhất nào quy định về danh mục và mã số yếu tố gây chấn thương để phân loại tai nạn lao động không?

Thứ hai, 29/12/2014 - 09:35

Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014
Điều kiện hưởng lương hưu theo luật BHXH 2014

Hỏi: Tôi là một giáo viên tiểu học, bằng tốt nghiệp cao đẳng tiểu học, hiện có 31 năm dạy học và tham gia BHXH đến tháng 9 năm 2016. Tôi đạt hết bậc lương (4,89) và đến tháng 6 năm 2018 là đủ tuổi nghỉ hưu. Chế độ hưu trí của tôi sẽ được hưởng như thế nào? nguyen…………66@gmail.com

Chủ nhật, 28/12/2014 - 05:35

Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?
Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?

Ông Lê Thanh được nhận vào làm việc tại Công ty TNHH MTV Môi trường đô thị của tỉnh làm công nhân và hưởng lương công nhật 120.000 đồng/ngày, được phát lương vào ngày thứ 6 hàng tuần.

Thứ bảy, 27/12/2014 - 10:50

Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp
Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp

Từ ngày 16/7/2014, bà Loan vào làm chính thức và được tính ngày công, nhưng không được Công ty đóng BHXH cho tháng 7/2014. Sang tháng 8/2014, bà Loan làm được 9 ngày công và đến cuối tháng bà Loan nộp đơn xin nghỉ việc.

Thứ sáu, 26/12/2014 - 05:58

Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT
Không có quy định về truy hưởng chế độ BHYT

Theo phản ánh của bà Phạm Phương Nga, hiện có tình trạng một số doanh nghiệp nợ tiền BHXH, BHYT của cơ quan BHXH, trong khi đó người lao động vẫn trích nộp hàng tháng tiền BHXH, BHYT và không được cấp thẻ BHYT. Vậy, người lao động có được hưởng quyền lợi gì về BHYT không?

Thứ sáu, 26/12/2014 - 09:29