Tin tức về chủ đề "hưởng lương"

hưởng lương

Viên chức nghỉ việc hưởng chế độ thế nào?

Viên chức nghỉ việc hưởng chế độ thế nào?

Bà Trần Thị Thanh Vân (Đắk Lắk) công tác trong ngành Giáo dục được 13 năm, hệ số đóng bảo hiểm hiện tại là 2,86. Do sức khỏe không đảm bảo, bà Vân muốn xin nghỉ việc. Bà Vân hỏi, bà được hưởng chế độ nghỉ việc như thế nào (trợ cấp thất nghiệp, chốt sổ BHXH một lần)?
Xem tiếp
Giáo viên vùng khó khăn sẽ được ưu tiên định mức giờ giảng

Giáo viên vùng khó khăn sẽ được ưu tiên định mức giờ giảng

(Dân trí) - Đó là một trong những nội dung của dự thảo Nghị định về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà Bộ Nội Vụ vừa đưa ra lấy ý kiến góp ý.
Xem tiếp
Tâm sự giáo viên: Buồn vì phải học giữ hạng

Tâm sự giáo viên: Buồn vì phải học giữ hạng

(Dân trí) - Gần Tết, các giáo viên chúng tôi bỗng “giật mình” vì nhận được thông báo của Phòng Giáo dục và Đào tạo về việc tất cả cán bộ, giáo viên (CBGV) đang giữ ngạch chức danh nghề nghiệp đều phải có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp. Thời gian để hoàn thành là từ nay cho đến năm 2021.
Xem tiếp
Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương hay không?

Công ty có quyền cho nghỉ không hưởng lương hay không?

Tôi hiện đang làm việc tại một công ty tư nhân, có ký kết hợp đồng lao động vô thời hạn. Nay công ty cho tôi nghỉ 20 ngày không hưởng lương mà không có lý do và cũng không có văn bản chính thức. Vậy có phải công ty đã làm sai và tôi có quyền đòi hỏi gì không?
Xem tiếp
Xác định tuổi hưởng lương hưu đối với đảng viên

Xác định tuổi hưởng lương hưu đối với đảng viên

Khi xem xét điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu theo Điều 54 Luật BHXH thì căn cứ vào ngày tháng năm sinh trong hồ sơ lý lịch đảng viên (hồ sơ gốc) để xác định tuổi đời của cán bộ.
Xem tiếp
Trợ cấp khó khăn đột xuất đối với người hưởng lương quân đội

Trợ cấp khó khăn đột xuất đối với người hưởng lương quân đội

Ông Phạm Nhựt Thông (TP. Hà Nội) là sỹ quan, quân hàm trung úy, đang học tập và công tác tại Học viện hậu cần hỏi: Bố đẻ tôi sinh năm 1939, mắc bệnh hiểm nghèo, đã điều trị tại bệnh viên, sau đó về điều trị tại nhà, vậy, bố tôi có được hưởng chế độ, chính sách trong lúc trọng bệnh không?
Xem tiếp