Thứ ba, 02/06/2020 - 06:05

Cán bộ không đủ tuổi tái cử có được hưởng nguyên lương?

Bà Nguyễn Thị Thu Trang (Hà Nội) sinh năm 1965, hiện giữ chức vụ Phó Bí thư đảng ủy xã, đóng BHXH đủ 20 năm, đủ tuổi nghỉ hưu từ ngày 1/10/2020.

Tháng 6/2020, xã sẽ tổ chức Đại hội Đảng bộ, bà Trang không đủ điều kiện về tuổi tái cử. Bà Trang hỏi, bà có được nhận lương tháng 7, 8, 9/2020 theo Điều 5 Nghị định số 26/2015/NĐ-CP ngày 9/3/2015 không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Hiện nay, chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và ở xã, phường, thị trấn được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 26/2015/NĐ-CP ngày 9/3/2015 của Chính phủ. Nội dung cụ thể áp dụng cho 3 trường hợp: Nghỉ hưu trước tuổi (Điều 3) hoặc tiếp tục công tác cho đến khi đủ tuổi nghỉ hưu (Điều 4), hoặc nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu (Điều 5).

Nghỉ hưu trước tuổi

Cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm có thời gian đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, nếu có đơn tự nguyện nghỉ hưu trước tuổi gửi cơ quan quản lý cán bộ thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về BHXH và được hưởng thêm các chế độ sau: Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi; Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi; Được trợ cấp 5 tháng tiền lương cho tổng số 20 năm đầu công tác, có đóng BHXH; từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng BHXH được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương;

Đối với cán bộ xếp lương chức vụ: Tại thời điểm nghỉ hưu trước tuổi, nếu đã xếp lương bậc 1 của chức danh hiện đảm nhiệm từ đủ 48 tháng trở lên thì được xếp lên bậc 2 của chức danh hiện đảm nhiệm để nghỉ hưu;

Đối với cán bộ xếp lương chuyên môn, nghiệp vụ và hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo: Cán bộ chưa xếp bậc lương cuối cùng ở ngạch hiện giữ mà trong thời gian giữ bậc luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, không bị kỷ luật và tại thời điểm nghỉ hưu trước tuổi, còn thiếu từ 1 đến 12 tháng để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng bậc lương trước thời hạn để nghỉ hưu.

Cán bộ đang hưởng bậc lương cuối cùng hoặc đang hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung ở ngạch hiện giữ, đã có bằng tốt nghiệp đại học trở lên và trong quá trình công tác luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, không bị kỷ luật trong thời gian 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu thì được nâng ngạch không qua thi lên ngạch trên liền kề để nghỉ hưu;

Đối với cán bộ cấp xã công tác tại nơi có hệ số phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên; cán bộ cấp xã có thời gian tham gia quân đội, công an và được Nhà nước tặng thưởng huân chương, huy chương các loại nếu còn thiếu thời gian đóng BHXH từ 2,5 năm (30 tháng) trở xuống mới đủ thời gian đóng BHXH 20 năm thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đóng BHXH một lần cho thời gian còn thiếu để thực hiện chế độ hưu trí.

Tiền lương tháng để tính trợ cấp được xác định bằng bình quân tiền lương tháng thực lĩnh của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu, bao gồm: Mức lương chức vụ hoặc mức lương theo ngạch, bậc; các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề, mức chênh lệch bảo lưu lương, phụ cấp công tác đảng (nếu có).

Thời gian công tác tính hưởng trợ cấp là thời gian làm việc trong các cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước được tính đóng hưởng BHXH theo quy định và chưa hưởng trợ cấp thôi việc hoặc chưa hưởng chế độ phục viên.

Khi tính trợ cấp nếu thời gian nghỉ hưu trước tuổi hoặc thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì được tính như sau: Dưới 3 tháng thì không tính; Từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng thì được tính bằng 1/2 năm; Từ trên 6 tháng đến 12 tháng thì được tính bằng một năm.

Tiếp tục công tác cho đến khi đủ tuổi nghỉ hưu

Cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm chưa đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định, nếu không có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi thì cơ quan có thẩm quyền bố trí công tác phù hợp. Trường hợp không thể bố trí được công tác phù hợp thì được nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu theo quy định tại Điều 5 Nghị định này.

Trường hợp vị trí công tác mới không quy định mức lương chức vụ, phụ cấp chức vụ (không phải là chức danh lãnh đạo) hoặc có mức lương chức vụ, phụ cấp chức vụ thấp hơn mức lương chức vụ, phụ cấp chức vụ đã được hưởng thì thực hiện bảo lưu mức lương chức vụ, phụ cấp chức vụ đã được hưởng trong 6 tháng; từ tháng thứ 7 trở đi hưởng mức lương chức vụ hoặc phụ cấp chức vụ (nếu có) của vị trí công tác mới.

Được nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu

Cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm còn dưới 2 năm (24 tháng) công tác sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định, nếu không bố trí được vị trí công tác phù hợp và không có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi thì được nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu. Trong thời gian nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu, cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm vẫn thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan nơi công tác và được thực hiện các chế độ, chính sách như sau:

Được hưởng nguyên mức lương chức vụ hoặc mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề, mức chênh lệch bảo lưu lương, phụ cấp công tác đảng (nếu có).

Theo bà Nguyễn Thị Thu Trang phản ánh, hiện nay bà đang giữ chức vụ Phó Bí thư Đảng ủy xã, nhưng không đủ điều kiện về tuổi tái cử nhiệm kỳ 2020 – 2025. Bà Trang đã có đủ 20 năm đóng BHXH; Đến ngày 01/10/2020 bà đủ tuổi nghỉ hưu (đủ 55 tuổi). Tính từ thời điểm tổ chức Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2020 – 2025 vào tháng 6/2020, thì còn 4 nữa tháng mới đủ tuổi nghỉ hưu.

Căn cứ  Điều 5 Nghị định số 26/2015/NĐ-CP, nếu khi kết thúc nhiệm kỳ cũ, cơ quan không bố trí được vị trí công tác phù hợp để bà Trang tiếp tục công tác cho đến khi đủ tuổi nghỉ hưu; bà Trang có nguyện vọng nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu, thì trong thời gian nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu bà Trang vẫn thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan nơi công tác và được hưởng nguyên mức lương chức vụ hoặc mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề, mức chênh lệch bảo lưu lương,  phụ cấp công tác đảng (nếu có).

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, thời điểm hưởng lương hưu là ngày mùng 1 tháng liền kề sau tháng sinh nhật của năm mà người lao động đủ điều kiện về tuồi đời hưởng lương hưu.

Như vậy, bà Trang tiếp tục được cơ quan trả nguyên mức lương, các khoản phụ cấp đang hưởng và đóng BHXH cho bà đến tháng 10/2020.

Theo Chinhphu.vn