Thứ tư, 21/12/2016 - 06:03

Trong thời gian nghỉ phép có được hưởng chế độ ốm đau?

Cơ quan tôi có trường hợp người lao động trong thời gian nghỉ phép có bệnh đột xuất phải nhập viện (5 ngày trong đợt nghỉ phép). Xin hỏi như vậy có được hưởng chế độ ốm đau khi nộp đầy đủ giấy tờ có liên quan hay không? Trong thời gian này người lao động vẫn được hưởng nguyên lương.

Người hỏi: Đinh Thu - TP Hồ Chí Minh

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

BHXH là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ BHXH.

Theo điểm c khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 quy định không giải quyết trợ cấp ốm khi người lao động ốm đau trong thời gian nghỉ phép năm, nghỉ không lương, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật lao động.

Theo Chinhphu.vn