Thứ sáu, 17/04/2020 - 15:56

Diễn đàn tư vấn

Dùng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Dân trí

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt khá nặng liên quan đến hành vi sử dụng điện thoại khi lái xe.

Điểm a, Khoản 4 Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt tiền từ 1 - 2 triệu đồng đối với hành vi: Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường. Ngoài ra, người vi phạm sẽ bị áp dụng mức xử phạt bổ sung là: bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng.

Dùng điện thoại khi lái xe bị phạt bao nhiêu tiền? - 1

Tuy nhiên, quy định này cũng chỉ ra rõ việc, hành động sử dụng điện thoại “bằng tay” khi lái xe mới nằm trong khung xử phạt của Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Do đó, nếu tài xế sử dụng điện thoại thông qua các kết nối thông minh như Apple CarPlay hay Android Auto thì sẽ không bị xử phạt.

Như Phúc