Người lao động bị tai nạn trên đường, doanh nghiệp có phải trả chi phí y tế?

Người lao động bị tai nạn trên đường, doanh nghiệp có phải trả chi phí y tế?

Luật An toàn, vệ sinh lao động không quy định bắt buộc người sử dụng lao động phải chi trả chi phí y tế, tiền lương trong thời gian người lao động điều trị tại trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc đến nơi ở.
Xem tiếp
Lấy ý kiến về mức tăng lương tối thiểu trên 4 vùng từ 1/1/2020

Lấy ý kiến về mức tăng lương tối thiểu trên 4 vùng từ 1/1/2020

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH đang lấy ý kiến góp ý về dự thảo Nghị định quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ ngày 1/1/2020. Theo đó, mức lương tối thiểu sẽ tăng từ 150.000-240.000 đồng trên 4 vùng lương của cả nước.

>>  Lương tối thiểu 2020: “Tổng LĐLĐ VN đề xuất 2 phương án tăng từ 7-8%"

>>  Lương tối thiểu đang "khoác" quá nhiều vai

>>  Có được ký hợp đồng cộng tác viên đối với kế toán?

Xem tiếp
Đã nhận trợ cấp tuất có được hưởng BHXH một lần?

Đã nhận trợ cấp tuất có được hưởng BHXH một lần?

Công ty bà Kim Ngân có người lao động tham gia BHXH bắt buộc được 2 năm. Vừa qua, lao động này bị tai nạn lao động và qua đời. Bà Ngân hỏi, ngoài trợ cấp tuất thì nhân thân có được hưởng chế độ BHXH một lần không?

>>  “Số người tham gia BHXH tự nguyện trong năm 2019 ước bằng 11 năm qua”

>>  Ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên phải đóng BHXH

>>  Tiền lương và BHXH của người giúp việc gia đình tính ra sao?

Xem tiếp
Ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên phải đóng BHXH

Ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên phải đóng BHXH

Tôi làm việc cho một công ty sửa chữa điện lạnh, khi phỏng vấn công ty cho biết sẽ đóng BHXH đầy đủ cho người lao động. Tuy nhiên đến nay tôi vẫn chưa thấy công ty đóng BHXH. Công ty làm như vậy có đúng không?

>>  Được cộng thêm 1 ngày phép trong năm cần điều kiện gì?

>>  Có được ký hợp đồng cộng tác viên đối với kế toán?

>>  Công đoàn vào cuộc vụ người lao động “sốc” vì buộc phải làm việc ngày lễ

Xem tiếp
Nghỉ hưu sớm hưởng lương với tỷ lệ thấp hơn

Nghỉ hưu sớm hưởng lương với tỷ lệ thấp hơn

Người lao động có thể hưởng lương hưu trước tuổi 60 với tỷ lệ thấp hơn nếu có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên theo quy định tại Điểm a, b; Khoản 1, Điều 55; Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH và Điều 17 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

>>  Muốn lĩnh lương hưu nhưng còn thiếu số năm đóng BHXH, xử lý ra sao?

>>  “Sửa Luật Lao động sẽ tác động tới hàng chục triệu lao động”

Xem tiếp
Trả lương qua ví điện tử có được trừ khi tính thuế?

Trả lương qua ví điện tử có được trừ khi tính thuế?

Trường hợp công ty thanh toán lương cho người lao động qua ví điện tử thì công ty được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nếu các khoản chi phí này đáp ứng các quy định tại Điều 6, Thông tư số 78/2014/TT-BTC.

>>  Nóng: Chính thức chốt đề xuất mức tăng lương tối thiểu vùng năm 2020!

>>  Tiền lương và BHXH của người giúp việc gia đình tính ra sao?

>>  Lương tối thiểu 2020: Các bên "bật mí" về đề xuất trước phiên đàm phán chiều 11/7

Xem tiếp
Tiền lương và BHXH của người giúp việc gia đình tính ra sao?

Tiền lương và BHXH của người giúp việc gia đình tính ra sao?

(Dân trí) - “Cách tính tiền lương cho giúp việc gia đình như thế nào? Các hình thức trả lương? Việc khấu trừ tiền lương và thưởng ra sao? Đặc biệt, người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội cho người giúp việc gia đình?...”

>>  TP.HCM: Xe ôm, giúp việc được hỗ trợ 50% phí tham gia bảo hiểm y tế

>>  Ký kết bản ghi nhớ về lao động giúp việc gia đình

>>  Nữ giúp việc người Philippines giành giải nhiếp ảnh của Nat Geo

Xem tiếp
Quy định về ghi mã số trên thẻ BHYT

Quy định về ghi mã số trên thẻ BHYT

Ông Nguyễn Thế Hùng (Vĩnh Phúc) là thương binh hạng 2/4, tỷ lệ thương tật 61%, có mã thẻ BHYT là HT2 268399007635. Ông Hùng đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn thủ tục được chuyển mã thẻ HT2 sang mã thẻ CK.

>>  Cần nhiều tác phẩm hay viết về BHXH, BHYT

>>  Hướng dẫn chuyển BHYT khi thay đổi nơi cư trú

>>  "Nhiều người chưa tham gia BHYT vì cho rằng còn ...trẻ và khoẻ"

Xem tiếp
Nam giới 53 tuổi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu?

Nam giới 53 tuổi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu?

Bố của tôi tính đến năm 2016 là 53 tuổi, đóng BHXH được 35 năm, có nguyện vọng nghỉ hưu sớm vì lý do sức khỏe. Vậy, bố của tôi có được nghỉ hưởng chế độ hưu do suy giảm khả năng lao động 61% không?

>>  Sếp cũ nghỉ hưu để lại  5 câu nói mà có thể cả đời bạn học không được

>>  Bắt đầu sự nghiệp ở tuổi nghỉ hưu - xu hướng mới khi tuổi thọ ngày càng cao

>>  Sĩ quan Công an có thể nghỉ hưu ở tuổi 70, ký quỹ 100 triệu đồng đi XKLĐ...

Xem tiếp
Ban hành hướng dẫn điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH từ tháng 7/2019

Ban hành hướng dẫn điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH từ tháng 7/2019

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH vừa ban hành Thông tư 10/2019/TT-BLĐTBXH hướng dẫn điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng từ ngày 1/7. Theo đó, mức hưởng sẽ tăng thêm 7,19 % so với mức của tháng 6/2019.

>>  Nên thay đổi công thức tính lương hưu

>>  Báo động quỹ lương hưu của Chính phủ Nhật Bản sắp cạn kiệt

>>  Đến năm 2021: 50% người nhận lương hưu, trợ cấp BHXH qua ngân hàng

Xem tiếp

Video1 - 5 / 14