Có được cử lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi đi công tác xa

Bạn đọc hỏi: Hiện nay, tôi đang làm phiên dịch viên cho một công ty cổ phần đồng thời đang nuôi con gái nhỏ được 10 tháng tuổi. Vừa rồi, công ty có cử tôi cùng với Ban lãnh đạo đi công tác tại Hải Phòng. Tôi đã không muốn đi nhưng vì việc gấp của công ty nên đã chấp nhận.
>>Xác định thời gian nghỉ thai sản thế nào?
>>Tiền lương tính hưởng chế độ thai sản có bao gồm phụ cấp?
>>Đàn ông được “nghỉ thai sản” như thế nào?

Tuy nhiên, ngày 28/07/2016, công ty tiếp tục cử tôi đi công tác xa ở Bạc Liêu (tôi ở Hà Nội) 02 tháng. Tôi đã kiên quyết từ chối vì lý do đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nhưng công ty không đồng ý và dọa sẽ cho tôi thôi việc nếu không làm theo yêu cầu của công ty.

Tôi không rõ hành vi cử tôi đi công tác xa của công ty có vi phạm pháp luật hay không? Nếu công ty sa thải tôi thì tôi có thể nhận được những quyền lợi nào? Mong luật sư tư vấn.

Luật sư trả lời:

Thứ nhất, về hành vi cử bạn đi công tác xa trong khi bạn vẫn đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi:

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 155 Bộ Luật lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ đi công tác xa trong thời gian đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Do đó, công ty của bạn cử bạn đi công tác ở Bạc Liêu khi bạn đang nuôi con gái nhỏ được 10 tháng tuổi là hành vi vi phạm pháp luật.

Thứ hai, các quyền lợi của bạn khi công ty sa thải bạn:

Nếu công ty sa thải bạn với lý do bạn không đi công tác xa theo yêu cầu của công ty là trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Do đó, bạn sẽ nhận được các khoản trợ cấp theo quy định tại Điều 42 Bộ Luật lao động năm 2012. Cụ thể như sau:

1. Được trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết;

2. Được trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày bạn không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động;

3. Nếu bạn không muốn tiếp tục làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định trên công ty bạn phải trả trợ cấp thôi việc;

4. Nếu công ty không muốn nhận lại bạn và bạn đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường và trợ cấp thôi việc nêu trên, bạn sẽ nhận được khoản tiền bồi thường do 02 bên thỏa thuận;

5. Nếu công ty vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì bạn nhận được một khoản tiền tương ứng với tiền lương của bạn trong những ngày không báo trước.

Theo VOV.VN

MỚI NHẤT
Lão ăn mày đã cho vị giám đốc trẻ một bài học nhớ đời
Lão ăn mày đã cho vị giám đốc trẻ một bài học nhớ đời

Chính lời hứa "giả dối" của người ăn mày đã khiến chàng giám đốc trẻ giàu có thức tỉnh và nhận ra những sai lầm của mình.

Chủ nhật, 11/09/2016 - 08:43

Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu
Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu

Năm học 2016-2017, tôi được phòng GD&ĐT điều động từ vùng thuận lợi về vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn để dạy học, thời hạn là 5 năm. Xin hỏi, theo quy định thì tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng hay không? - Nguyễn Ngọc Phương Linh (phonglinh_nn***@gmail.com).

Chủ nhật, 11/09/2016 - 08:18

Mở rộng quy mô Nghĩa trang Vị Xuyên lên hơn 4.000 phần mộ liệt sĩ
Mở rộng quy mô Nghĩa trang Vị Xuyên lên hơn 4.000 phần mộ liệt sĩ

UBND tỉnh Hà Giang đang lên kế hoạch mở rộng Nghĩa trang liệt sĩ Vị Xuyên (Hà Giang). Sau khi mở rộng, diện tích Nghĩa trang sẽ tăng lên hơn 10 ha và tăng khả năng tiếp nhận tăng từ hơn 1.700 phần mộ liệt sĩ lên hơn 4.000 phần mộ.

Thứ bảy, 10/09/2016 - 02:39

Khám phá nghề đúc khuôn bánh Trung thu giữa phố cổ Hà Nội
Khám phá nghề đúc khuôn bánh Trung thu giữa phố cổ Hà Nội

Ít ai biết rằng, giữa phố cổ Hà Nội vẫn còn có người thợ lưu giữ nghề đúc khuôn bánh trung thu truyền thống.

Thứ bảy, 10/09/2016 - 10:35

Thuê người giúp việc có cần phải ký hợp đồng lao động?
Thuê người giúp việc có cần phải ký hợp đồng lao động?

Bạn đọc hỏi: Tôi đang có dự định thuê người giúp việc gia đình. Luật sư cho tôi hỏi: Tôi có phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc hay không? Trong hợp đồng cần phải có những nội dung gì?

Thứ bảy, 10/09/2016 - 09:58

Thời gian bị kỷ luật có được tính hưởng BHXH?
Thời gian bị kỷ luật có được tính hưởng BHXH?

Ông Trương Đức Chiến (TP. Hồ Chí Minh) công tác trong quân đội từ tháng 4/1974-2/1985. Tháng 3/1985, ông Chiến chuyển ngành về làm việc tại công ty Nhà nước. Tháng 3/1993, ông bị kỷ luật thôi việc. Tháng 10/2002, được tiếp nhận lại và đóng BHXH đến nay.

Thứ bảy, 10/09/2016 - 06:00

Long An: Hàng chục công nhân vây nhà máy đường đòi 1,9 tỉ tiền lương
Long An: Hàng chục công nhân vây nhà máy đường đòi 1,9 tỉ tiền lương

(Dân trí) - Do nhiều tháng liền không nhận được lương, hàng chục công nhân công ty CP mía đường Hiệp Hoà (Long An) đã vây nhà máy để ép ban giám đốc giải ngân.

Thứ bảy, 10/09/2016 - 06:00

Đà Nẵng: Cảm hóa thanh thiếu niên nghiện ma túy bằng dạy nghề và tìm việc làm
Đà Nẵng: Cảm hóa thanh thiếu niên nghiện ma túy bằng dạy nghề và tìm việc làm

(Dân trí) - Những thanh thiếu niên từng sa vào tệ nghiện ma túy các được các đoàn thể xã hội ở Đà Nẵng cảm hóa, giáo dục có tiến bộ sẽ được chính quyền thành phố hỗ trợ học nghề, tìm kiếm công ăn việc làm, vay vốn sinh kế ổn định để không quay lại con đường lầm lỗi.

Thứ bảy, 10/09/2016 - 06:00

Chế độ BHXH khi nghỉ việc do mắc bệnh hiểm nghèo
Chế độ BHXH khi nghỉ việc do mắc bệnh hiểm nghèo

Tôi năm nay 53 tuổi, công tác trong ngành Giáo dục, đóng BHXH được 31 năm. Hiện tôi bị bệnh ung thư và muốn nộp đơn xin nghỉ việc. Tôi xin hỏi, khi nghỉ việc tôi được hưởng chế độ BHXH và BHTN như thế nào? Người hỏi Nguyễn Thị Hương - Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

Thứ sáu, 09/09/2016 - 06:12

Giải tỏa áp lực tiền bạc
Giải tỏa áp lực tiền bạc

Theo một khảo sát gần đây, thì 71% người Mỹ xem tiền bạc như là nguyên nhân chính gây stress cho cuộc sống của họ. Dĩ nhiên, không chỉ có người Mỹ mới gặp tình huống này.

Thứ sáu, 09/09/2016 - 06:01

Chuyện lạ: Nuôi cáo tuyết Bắc Cực làm thú cưng ở Việt Nam
Chuyện lạ: Nuôi cáo tuyết Bắc Cực làm thú cưng ở Việt Nam

Tưởng rằng cáo Bắc Cực (hay còn gọi là cáo tuyết) chỉ có thể sống ở nơi có thời tiết khắc nhiệt băng giá, nhưng khá lạ khi hiện loài vật này đang được một số người nhân nuôi, bán phục vụ nhu cầu cho giới mê thú cưng ở Việt Nam.

Thứ sáu, 09/09/2016 - 06:00

Đề xuất phương án tăng mức đóng BHYT từ năm 2019
Đề xuất phương án tăng mức đóng BHYT từ năm 2019

(Dân trí) - Bộ y tế đang dự thảo đề xuất tăng mức đóng bảo hiểm y tế (BHYT) trong thời gian tới với 2 phương án tăng từ 0,3 - 0,5 % mức lương cơ bản bắt đầu từ năm 2019, mức tăng sẽ lũy tiến theo năm để đạt tới con số 6 % vào giai đoạn năm 2021 - 2024.

Thứ sáu, 09/09/2016 - 06:00

ĐÁNG QUAN TÂM
Tăng tuổi hưu: Phải cân nhắc
Tăng tuổi hưu: Phải cân nhắc

Không có quốc gia nào điều chỉnh tăng tuổi hưu khi đang ở thời kỳ cơ cấu dân số vàng và tỉ lệ thất nghiệp lao động trẻ cao như Việt Nam bây giờ

Thứ năm, 08/09/2016 - 09:07

Quyết định chấn động: Hàng chục ngàn nhân viên ngân hàng Trung Quốc mất việc
Quyết định chấn động: Hàng chục ngàn nhân viên ngân hàng Trung Quốc mất việc

Theo báo cáo của bốn ngân hàng lớn nhất, số lượng nhân viên bị cắt giảm mạnh. Trong đó, ngân hàng nông nghiệp, số lượng nhân viên dưới con số 500.000 người.

Thứ năm, 08/09/2016 - 06:03

Phát hiện một nhà báo giả ở Đồng Nai
Phát hiện một nhà báo giả ở Đồng Nai

Tài xế lái xe đường dài sử dụng thẻ nhà báo giả để đối phó với CSGT mỗi khi bị kiểm tra.

Thứ năm, 08/09/2016 - 06:00

Khi nào được hưởng BHYT như khám bệnh đúng tuyến?
Khi nào được hưởng BHYT như khám bệnh đúng tuyến?

Ông Nguyễn Văn Thao có hộ khẩu tại tỉnh Hà Nam, thuộc đối tượng được Nhà nước cấp thẻ BHYT. Hiện ông làm việc và đăng ký tạm trú tại TP. Hồ Chí Minh. Vậy, ông Thao có thể đăng ký khám, chữa bệnh BHYT tại nơi tạm trú được không? Nếu được thì ông phải trả chi phí thế nào?

Thứ năm, 08/09/2016 - 06:00

Chấm dứt đồn đoán việc cơ quan nhà nước nào “nắm” mảng giáo dục nghề nghiệp
Chấm dứt đồn đoán việc cơ quan nhà nước nào “nắm” mảng giáo dục nghề nghiệp

(Dân trí) - Nghị quyết số 76/NQ-CP của Phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 8 đã ban hành nhiều chính sách quan trọng. Trong đó, Chính phủ đã quyết định giao cho Bộ LĐ-TB&XH quản lý nhà nước về giáo dục nghề nghiệp.

Thứ tư, 07/09/2016 - 06:42

Từ năm 2017: Chuyển từ Tuần thành Tháng hành động về ATVSLĐ
Từ năm 2017: Chuyển từ Tuần thành Tháng hành động về ATVSLĐ

(Dân trí) - Chiều 7/9, tại Hà Nội, Bộ LĐ-TB&XH đã tổng kết Tuần lễ Quốc gia an toàn vệ sinh lao động và phòng chống cháy nổ lần thứ 18 năm 2016 và công bố kế hoạch triển khai Tháng hành động về an toàn, vệ sinh lao động lần thứ nhất năm 2017.

Thứ tư, 07/09/2016 - 05:53

Tuyển dụng: Đừng để thành kiến quyết định thay bạn
Tuyển dụng: Đừng để thành kiến quyết định thay bạn

Một quyết định thuê nhân sự sai lầm có thể dẫn đến tổn thất (được quy thành tiền) về năng suất lao động (theo một nghiên cứu ở Mỹ thì một quyết định thuê nhân sự không phù hợp sẽ làm các chủ doanh nghiệp tổn thất 50.000 USD về mặt năng suất lao động).

Thứ tư, 07/09/2016 - 08:18

Lão nông đi xe Camry, ở nhà biệt thự
Lão nông đi xe Camry, ở nhà biệt thự

Gặp ông ở trụ sở Hội Nông dân Quảng Bình khi ông vừa bước xuống từ chiếc xe Camry 2.5 đời mới với áo quần “đóng thùng” thẳng nếp, chân đi giày da bóng loáng. Được biết, ông còn là chủ nhân một căn biệt thự 3 tầng ở mặt tiền Quốc lộ 1A.

Thứ tư, 07/09/2016 - 08:05

Bộ LĐ-TB&XH cần nghiên cứu các giải pháp tăng số người tham gia BHXH
Bộ LĐ-TB&XH cần nghiên cứu các giải pháp tăng số người tham gia BHXH

(Dân trí) - Bộ LĐ-TB&XH chủ trì phối hợp với các Bộ, ngành xây dựng, trình Chính phủ các cơ chế quản lý chặt chẽ, sử dụng hiệu quả Quỹ BHXH, cân bằng thu chi, gắn với lộ trình tăng phí BHYT, BHXH. Tăng số lao động có hợp đồng lao động, vận động người không tham gia quan hệ lao động tham gia BHXH.

Thứ tư, 07/09/2016 - 07:59

BHXH VN: Đề nghị công an điều tra các dấu hiệu trục lợi BHYT lớn
BHXH VN: Đề nghị công an điều tra các dấu hiệu trục lợi BHYT lớn

(Dân trí) - “Trước thực tế bội chi bảo hiểm y tế (BHYT) lên tới hơn 8.500 tỉ đồng, BHXH VN yêu cầu các địa phương kiên quyết từ chối thanh toán những chi phí khám chữa bệnh không đúng quy định. Trường hợp sai phạm lớn, BHXH VN sẽ đề nghị cơ quan công an điều tra vào cuộc”.

Thứ tư, 07/09/2016 - 07:07

Có thể thuê kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán
Có thể thuê kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán

Đơn vị kế toán có thể bố trí người lao động của đơn vị đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định để làm kế toán, kế toán trưởng (hoặc phụ trách kế toán) hoặc có thể ký hợp đồng với doanh nghiệp hoặc các cá nhân để thuê làm kế toán, kế toán trưởng (hoặc phụ trách kế toán).

Thứ tư, 07/09/2016 - 06:26

Thời gian đi bộ đội có được tính hưởng BHXH?
Thời gian đi bộ đội có được tính hưởng BHXH?

Ông Nguyễn Huy Nhật (Hải Dương) là quân nhân, xuất ngũ tháng 1/1988. Tháng 7/1988, ông thi đỗ đại học và được địa phương hướng dẫn rằng quân nhân hoàn thành nhiệm vụ trong quân đội về địa phương không quá 6 tháng nếu thi đỗ vào các trường đào tạo tập trung thì được làm thủ tục đổi quyết định xuất ngũ thành quyết định chuyển ngành tại tỉnh đội.

Thứ ba, 06/09/2016 - 09:38