Thứ tư, 18/01/2012 - 00:18

Tư vấn pháp luật:

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng?

Dân trí

Tôi có một mảnh đất từ đời ông cha để lại, hiện nay tôi muốn xây nhà trên mảnh đất đó nhưng gia đình tôi chưa được cấp sổ đỏ mảnh đất này. Theo qui định của pháp luật đất không có sổ đỏ có được phép xây dựng nhà không?

(Nguyễn Tất Thành, Email: bebi2020@gmail.com.vn).

Điều kiện cấp giấy phép xây dựng? - 1

Ảnh minh họa

Trả lời:

Tại khoản 18 Điều 16 quyết định số 04/2010/QĐ-UB quy định về các loại giấy tờ về quyền sở hữu công trình và quyền sử dụng đất đủ điều kiện để xét cấp giấy phép xây dựng quy định trong trường hợp hộ gia đình không có các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất nhưng được Ủy ban nhân dân cấp phường, xã xác nhận là đất đó đang sử dụng không có tranh chấp và được Ủy ban nhân dân cấp quận thẩm tra kết quả xác nhận của ủy ban nhân dân cấp phường, xã theo hướng dẫn của Sở Tài nguyên và Môi trườn thì cũng được xét cấp giấy phép xây dựng.

Như vậy nếu gia đình ông không có sổ đỏ thì ông vẫn được cấp phép xây dựng theo quy định tại Quyết định số 04 nêu trên.

Luật sư Ngô Thị Lựu

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Ban Bạn đọc