Thứ sáu, 21/02/2020 - 07:27

Giảng viên đại học có phải viên chức?

Theo quy định, viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Ngày 1/12/2014, ông Trần Đoàn được tuyển dụng vào làm việc tại 1 trường Đại học (đơn vị sự nghiệp công lập) với chức danh chuyên môn là chuyên viên (làm trợ giảng giảng viên), áp dụng thời gian tập sự 1 năm từ ngày 1/2/2015 đến ngày 30/11/2015 (chưa bao gồm thời gian thử việc từ 1/12/2014 - 31/1/2015), hưởng 85% lương cơ bản nhà nước.

Sau quá trình giảng thử, ngày 26/8/2015, trường ban hành quyết định về việc chuyển ngạch đối với cán bộ viên chức và chuyển ông Đoàn từ ngạch chuyên viên (01.003) sang ngạch giảng viên (15.111, nay là ngạch V.07.01.03).

Hiện tại ông đang làm việc dưới hình thức hợp đồng không xác định thời hạn, hưởng lương bậc 2, hệ số 2,67 với chức danh giảng viên hạng II.
Ông Đoàn hỏi, trường hợp của ông có được xem là viên chức theo quy định của Luật Viên chức hay không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Tại Điều 2 Luật Viên chức năm 2010 quy định: “Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, nếu ông Đoàn được tuyển dụng (thi tuyển hoặc xét tuyển) theo vị trí việc dự tuyển do trường đại học tổ chức, được ký hợp đồng làm việc và hưởng lương từ quỹ lương của trường theo đúng quy định của pháp luật thì là viên chức theo Luật Viên chức.

Theo Chinhphu.vn